Xin hỏi về ràng buộc bộ vít me đai ốc bi trong inventor

Author
Mình đang giúp thằng bạn làm đồ án tốt nghiệp thiết kế bộ vít me đai ốc bi. Mình vẽ trong inventor để mô phỏng chuyển động nhưng không lắp giáp được. Mong các bạn nào hiểu biết giúp mình với.
Đây là các part của nó:
- link trục vít: http://ifile.it/850j3kf
- Link đai ốc: http://ifile.it/6md5w7r
- Link bi: http://ifile.it/3m7w2xj
- Link ống hồi bi: http://ifile.it/2f7wbrq
=> Thanks!
(Nếu không được thì dùng solid ràng buộc cũng được!_solid mình thử cũng pó tay)

L

LEQUANGTHANG

Ðề: Xin hỏi về ràng buộc bộ vít me đai ốc bi trong inventor

Chào bạn!
Cái này nó khó ràng buộc, mình cũng chụi
Cái này giống như lắp viên bi vào hai cái vòng ổ bi đấy (ổ lăn) Ràng buộc theo kiểu tiếp xúc mình mần mãi cũng không được.
Mình không xài chức năng ràng buộc nhưng mình vẫn lắp và mô phỏng ngon lành. Miễn là xuất ra file video là được. Nếu bạn cần thì mình giúp (ko đêm cái đoạn mô phỏng vòng bi quay cho bạn xem thử có được không)
Mình đã về quê ko mang máy về, khi nào cần hoàn thành nó? mình ko thể làm trọn gói cho bạn được, mình chỉ hưởng dẫn thông qua diễn này thôi.
Chào

L

LEQUANGTHANG

Mà này thằng bạn chú làm đồ án hay chú làm thế. Cái này tự chọn hay là thầy giao đây. Nó là một phần của đồ án hay toàn phần đấy (sao ngắn và đơn giản vậy nhỉ!)

Author

"
Chào bạn!
Cái này nó khó ràng buộc, mình cũng chụi
Cái này giống như lắp viên bi vào hai cái vòng ổ bi đấy (ổ lăn) Ràng buộc theo kiểu tiếp xúc mình mần mãi cũng không được.
Mình không xài chức năng ràng buộc nhưng mình vẫn lắp và mô phỏng ngon lành. Miễn là xuất ra file video là được. Nếu bạn cần thì mình giúp (ko đêm cái đoạn mô phỏng vòng bi quay cho bạn xem thử có được không)
Mình đã về quê ko mang máy về, khi nào cần hoàn thành nó? mình ko thể làm trọn gói cho bạn được, mình chỉ hưởng dẫn thông qua diễn này thôi.
Chào
"
Chào anh Thắng! Nếu ràng buộc viên bi vào trục vít bi hay đai ốc bi thì em làm được (em thử một viên được chắc nhiều viên cũng ngon chỉ sợ máy lởm không chạy nổi) nhưng em mắc chố ràng buộc bi làm sao để khi quay đai ốc bi quanh trục vít bi thì bi phải chạy luân hồi qua ống hồi bi cơ (ống hồi bi này lại hình chữ u nên bi chạy không tài nào qua nổi đoạn cong đó). em mày mò cả inventor lẫn solid đều ko thành. Nếu được bác giúp em cái "không cần chức nằng ràng buộc mà vẫn lắp ngon lành đó ngeng"
Thanks!

Author

Mà này thằng bạn chú làm đồ án hay chú làm thế. Cái này tự chọn hay là thầy giao đây. Nó là một phần của đồ án hay toàn phần đấy (sao ngắn và đơn giản vậy nhỉ!)
Cái này thằng bạn em làm và nó nhờ em giúp nên mấy thằng ngồi lại nghiên cứu hoài mà thấy cái này cũng phức tạp ghê lắm.
- Còn pác bảo đơn giản và ngắn thì so với các đồ tài khác thì cũng đơn giản và ngắn hơn thiệt nhưng không hẳn là thế đâu. Đụng vô nó mới thấy phức tạp. Cái này ứng dụng nhiều lại hiện nay ở VN ta chưa chế tạo được mà vẫn phải nhập (theo em biết là vậy). Về nguyên lý thì cái này không có gì nhưng sét đến việc khử độ dơ của nó đã thấy phức tạp rồi (em cũng không làm về cái này nên ko nghiên cứu nhiều lắm mà em làm về khuôn mẫu ép sản phẩm nhựa cơ).
Thanks!

Author

huhu! Không ai trả lời giùm em ah? trả nhẽ inventor không làm được việc này sao? em đang cần gấp nếu ai làm được chỉ em với!
:26::26:

L

LEQUANGTHANG

xin chào bạn
Bạn hiểu nhầm mình rồi. Tất nhiên là cái bộ vít me đai ốc bi này khó chế tạo rồi. Mình kiếm mua bộ mà kiếm ko ra đây (giá rẽ chút)
ý mình nói là ngồi cái đồ án mà ngồi vẽ ko cái này là nó ngắn.
theo quan điểm của mình nếu đúng như thực tế thì bi phải hồi gồm lăn tự do và chạy trong rãnh.
Nhưng nếu mà cho bi lăn thì hơi khó đấy (vì nó quá nhiều)
Còn lắp ráp nó đúng là mình lắp ráp ăn gian cho khoẻ và nhanh. Hồi đó vẽ mấy cái ổ bi lắp từng viên lâu quá lại khó định vị nên mình vẽ 12 viêm bi trong một vhi tiết gắn lên 1 cái vòng (tức là tất cả bi và cái vòng là 1 chi tiết ) khi lắp chỉ cần định tâm cái vòng là xong, sau đó ẩn cái vòng hoặc đổi màu cùng với màu nền, nên khi nhìn vào không ai phát hiện cả. Bây giờ đối với cái này cũng vậy mình vẽ tất cả bi sắp xếp theo quỹ đạo của đường xoắn là một chi tiết, khi lắp thì chỉ cần định vị mộy lần là xong
Nhưng còn cái cho bi hồi để mình xem lại đã vì hồi đó mình đâu có cho bi quay đâu.
Nhưng cho mình hỏi bạn đang định mô phỏng trên môi trường gì?
Theo cách lắp như mình thì lắp ăn gian nên không thể hồi bi được.
Vì thực tế lắp từng viên khó định vị quá trời.
Nếu bạn lắp từng viên được thì mình sẽ chỉ bạn cách hồi bi bằng phương pháp xác định toạ độ trước, nhưng hơi lâu và dài.
Theo mình với trường hợp này chỉ có mô phỏng trên môi trường Presentation thôi. Mình chỉ cần xác định toạ độ của từng viên bi khi đai ốc quay một vòng (điểm cuối) là mô phỏng được.
Cái này mình có thể làm được nhưng lắp theo kiểu đó chả khi nào mình xài cả.
Bạn cứ lắp và định vị độc lập từng viên sau đó xác định toạ độ của viên bi khi cho đai ốc quay một vòng và đưa cái hinh 2D lên đây mình chỉ tiếp cho, kể cả đoạn cong chỗ hồi nữa nhé.
(Bi tự lăn mình bỏ qua không mô phỏng nhé vì nó tròn có quay hay đứng yên thì ko ai thấy cả, làm luôn cũng được nhưng hơi dài)

Author

"Nếu bạn lắp từng viên được thì mình sẽ chỉ bạn cách hồi bi bằng phương pháp xác định toạ độ trước, nhưng hơi lâu và dài.
Theo mình với trường hợp này chỉ có mô phỏng trên môi trường Presentation thôi. Mình chỉ cần xác định toạ độ của từng viên bi khi đai ốc quay một vòng (điểm cuối) là mô phỏng được.
Cái này mình có thể làm được nhưng lắp theo kiểu đó chả khi nào mình xài cả.
Bạn cứ lắp và định vị độc lập từng viên sau đó xác định toạ độ của viên bi khi cho đai ốc quay một vòng và đưa cái hinh 2D lên đây mình chỉ tiếp cho, kể cả đoạn cong chỗ hồi nữa nhé.
(Bi tự lăn mình bỏ qua không mô phỏng nhé vì nó tròn có quay hay đứng yên thì ko ai thấy cả, làm luôn cũng được nhưng hơi dài)"
- Cám ơn anh đã trả lời. E dàng buộc một viên bi bằng hai dàng buộc tangent với trục vít là được
(eo em ko biết cho ảnh vào đây)

http://ifile.it/atodsf3 (file ảnh em ràng buộc một viên bi nè.
- Còn mô phỏng thì em chỉ biết mo phỏng trong môi trường lắp ráp bằng lệnh drive constrant thôi chứ ko hiểu về mo phỏng tọa đọ như anh nói.

Last edited:
L

LEQUANGTHANG

Xin chào bạn!
Bạn lắp như vậy là tài rồi đấy, bạn cứ lắp hết đi.
Vì thực tế mô phỏng trên môi trường Assembly rất khó nó đòi hỏi cái bật tự do, một bậc thì dễ chứ nhiều bậc thì pó tay. Đơn giản như mô phỏng cỡ 4 cặp bánh răng là mệt lắm rồi. Nhưng trong môi trường Presentation thì đơn giản hơn nhiều. Thực ra cái cách này do mình tự chế ra thôi nhưng hoàn toàn làm được cả.
bạn đã xem mấy cải file video phay, tiện và khoan khoét doa mình đã mô phỏng bên trên chưa. Nó có vài chục bậc tự do đấy, trong môi trương Assembly thì ko dễ gì làm được.
Mô phỏng toạ độ (tự đặt tên thôi) tức là ta biết toạ độ xyz của chi tiết, điểm đầu và điểm cuối đấy ta ko cần quan tâm đến cái bậc tự do làm gì cả làm rất nhanh.
Ít bữa nữa tôi sẽ tổng hợp tất cả các đoạn video mô phỏng đủ kiểu cho xem.
Như trường hợp của bạn toạ độ 1 viên bi khi đai ốc quay 1 vòng nó sẽ có tạo độ (0, 0, p), p là bước tương đương với trục Z.

Author

- Hi! Lắp một viên thì dễ nhưng viên thứ hai cũng ràng buộc tương tự và thêm ràng buộc tangent outside với viên thứ nhất nhưng nó lại chạy đi không đúng theo lý thuyết nữa.
- Còn các video của anh em đã xem qua (có cái tiện không xem được vì báo lỗi) và cũng thấy ngạc nhiên vì không ngờ inventor lại làm được cả điều này. Trước em cũng thử mô phỏng chuyển động của hệ bánh răng visai hay hành tinh mà không được vì có hai thông số đầu vào mới được ah. hehe nhưng thử solid thấy ok. Để em nghiên cứu thêm về inventor và nếu có gì mắc em sẽ hỏi anh sau. Thanks!
(Mà hình như comment này chỉ có mỗi anh em mình quan tâm sao nhỉ?)

W

wait for me

Chào Bác LEQUANGTHANG em thấy bác là giỏi về mô phỏng nhất 4rum. Thấy bác bảo việc mô phỏng là rất đơn giản nên em rất ngưỡng mộ. Em có thằng Bạn đố em làm mô phỏng của ô tô. Em làm mô phỏng cái ô tô khi bánh quay trên một tấm thì ô tô chuyển động tịnh tiến. Đồng thời trên cái ô tô đó có chứa một cái cánh kiểu như cánh quạt đó bác gắn vào sau đuôi của Ô tô. Khi Bánh ô tô quay thì cánh này cũng quay. Tức là nó chuyển động cùng lúc và độc lập với nhau. Theo các vận tốc mình thích.
Em làm mô phỏng mãi mà không được vậy mong bác chỉ bảo cho em với.
Thanks Cao thủ nhiều.

L

LEQUANGTHANG

Chào chú!
bạn có file Part chưa, nếu chưa có mình chỉ vẽ khơi khơi thôi nhé.
Mà phải chờ mình đã cái CPU ông anh rễ mượn mất rồi, vô học mới lấy về.
Thực ra các bạn chưa hiểu rõ bản chất của nó thôi, cái này mình cũng tự suy luận:
Thực ra nó như thế này:
Mô phỏng trên môi trường Assembly được sử dụng khi thiết kế sản phẩm, tức là sản phẩm đó chưa có thực tế, mình chưa thấy nó chạy bên ngoài. Mình xài cái đó là để kiểm tra xem thiết kế như vậy nó có chạy được ko, nó có bị ràng buộc bởi bậc tự do hay ko. Nếu ko đúng bậc tự do thì ko được. Vì cấu trúc phần mềm được viết theo những nguyên tắc vật lý có sẵn. Ví dụ như mô phỏng một hệ thống cặp bánh răng quay, giả sử trục vào nó quay theo chiều thuận mình ko biết được trục ra nó quay theo chiều nào nên phải mô phỏng để kiểm tra và biết để sản xuất, trục ra buọc phải quay theo 1 chiều nhất định tuân theo các nguyên tắc vật lý. Chứ mình muốn cho nó quay cùng chiều hay ngược chiều đâu có được (như chiều quay của phôi trên máy xọc răng đấy nó qua cả chục bộ truyền đây). Nó tuân theo quy tắc vạt lý nhất định mà người viết phần mềm đã nạp vào.
Còn trong môi trường Presentation thì cái máy đó ta đã thấy rồi, biết được chiều quay của tất cả các bộ truyền, bắt chước chế lại cái giống y như thế. Khi đó quy luật chuyển động của các chi tiết đã biết (biết toạ độ).
Hai trường hợp ta xem ra giống nhau nhưng bản chất lại hoàn toàn khác nhau:
Assembly được sử dụng khi thiết kế cái máy hoàn toàn mới muốn hoàn thành hồ sơ thiết kế để chuẩn bị cho việc chế tạo (có cả phần kiểm tra động lực học nữa)
Presentation được sử dụng khi thiết kế lại đã, biết tất cả kể cả thông số động lực học.
Bạn hoàn toàn có thể cho rằng mọi máy bạn thiết kế dù mới nhưng đã biết quy luật chuyển động. Đó là do sự thông minh của bạn, bạn dùng lý thuyết để xác định tốc độ và chiều quay của đầu ra. Nhưng lại ko đảm bảo rằng bạn tính toán đúng, lỡ nhầm chiều một bánh trung gian thì sao, hay là do làm tròn số ko đúng khi đường kính vòng chia các bánh là số lẽ (ví dụ như bạn tính lý thuyết là 20,25 vòng, nhưng thực tế do bạn làm tròn nó 25,3 vòng thì sao, nếu trong môi trường Assembly thì kết quả cho bạn là 25,3, còn nếu trong môi trường Presentaion bạn cho rằng mính tính được 25,25 là đúng và nhập toạ độ vào. Thì như vậy bạn đã sai rồi)

L

LEQUANGTHANG

Cái bậc tự do và cái siêu định vị hồi đó lớp mình mới học cải lộn với thầy cuối cùng sinh viên thua vì chưa hiểu thôi.
Lúc trước vẽ cái đồng hồ và mô phỏng cho nó chạy chơi mà làm mãi cũng chỉ được một cái kim giây chạy tròn thôi.
Chúng ta thử tưởng tượng cái ví dụ này nhé:
Như đã biết kim giây chạy 1 vòng, kim phút chạy 1/60 vòng và kim giờ chạy 1/3600 vòng, từ đó thiết kế các bộ truyền có tỷ số truyền đúng như thế.
Nếu bạn là một kỹ sư của một công ty thiết kế và chế tạo đồng hồ: Có hai tình huống:
1: Nếu công ty bạn muốn sản xuất cái đồng hồ mà ko có các số liệu này từ một công ty chuyển giao (tạm gọi là mua bản quyền) thì công ty phải tính toán thiết kế các bộ truyền này sao cho đúng tỉ số truyền như thế, đảm bảo đường kính vòng chia các bánh răng. Bạn phải tính lý thuyết và xài cái Assembly để kiểm tra đúng thì mới hoàn tất hồ sơ thiết kế và cho sản xuất, còn nếu bạn ko có phần mềm này thì phải tính bộ và cho sản xuất nhưng nếu nó sai thì sao?
(Do làm tròn số nên kim giây quay 1 vòng, kim phút quay 1/59,8 vòng và kim giờ quay 1/59,8x59,9 vòng) " lúc này sẽ phá sản''. Nhưng chức năng Assmbly sẽ giúp bạn.
2: Nếu công ty bạn đánh cắp hoặc mua lại bản quyền thì công việc của kỹ sư lúc này dễ dàng chả làm gì phải tính nữa, xài cái chức năng Presentaion mô phỏng để nắm rõ quy trình phục vụ cho việc sản xuất lắp ráp và kiểm tra.
Hai tình huống trên hoàn toàn khác nhau, công việc đặt len vai người kỹ sư của nhà máy hoàn toàn khác nhau

Mình đang giúp thằng bạn làm đồ án tốt nghiệp thiết kế bộ vít me đai ốc bi. Mình vẽ trong inventor để mô phỏng chuyển động nhưng không lắp giáp được. Mong các bạn nào hiểu biết giúp mình với.
Đây là các part của nó:
- link trục vít: http://ifile.it/850j3kf
- Link đai ốc: http://ifile.it/6md5w7r
- Link bi: http://ifile.it/3m7w2xj
- Link ống hồi bi: http://ifile.it/2f7wbrq
=> Thanks!
(Nếu không được thì dùng solid ràng buộc cũng được!_solid mình thử cũng pó tay)
Không biết quan bác mô phỏng được chưa? và không biết quan bác ràng buộc nó như thế nào?
Tiếc là do dạo này tôi làm việc không mấy dùng inventer nên không cài:)
Nhưng có ý thế này,quan bác thử xem sao, quan bác thử đặt ràng buộc là hai đường tâm của rãnh trục, và đường tâm của bi, rồi cho viên bi chạy(mô phỏng)trên rãnh trượt theo đường tâm nó xem sao??
hình như thực chất là đường này luôn là tiếp tuyến của đường cong đó thì phải:13:

Author

Ý tưởng của bạn yopopovp rất hay nhưng bạn thử nghĩ và vẽ thử xem. Bây giờ ta đang có một chiếc trục vít bi thì làm thế nào để vẽ được một sketch là một đường xoắn với cùng bước của trục vít mà lằm giữ rãnh của ren để tâm bi ràng buộc vào chứ? Mà giả sử có vẽ được và ràng buộc được đi nữa thì cũng ko được bạn ơi. Vì bi chỉ chạy theo đường này thì làm sao mày quay lên ống hồi bi để tiếp tục một chu kỳ mới được chứ? Nhưng dù sao cũng cám ơn yopopovp đã quan tâm đến chủ đề này. Hiện nay mình vẫn chưa làm được.