Xin hỏi về vật liệu cao su?

• Thread starter nhosontay
  • Ngày mở chủ đề
N

nhosontay

Author
Em đang là đồ án tốt nghiệp và có một vấn đề về vật liệu rất mong được giải đap!Em xin hỏi về các loại cao su được sử dụng làm gioăng các loại.Và yêu cầu của chúng!Em xin cám ơn

@nhosontay :
I. Gioăng thường dùng để làm : Khí, xăng dầu, dầu, nước, bia rượu, hóa chất.
II. Người ta sử dụng tính chất đàn hồ,i mềm dẻo của cao su để làm kín các thiết bị
III. Tùy thuộc vào điều kiện môi trường cần như trên và điều kiện làm việc (chịu va đập, chịu áp) làm kín người ta chọn các loại cao su kỹ thuật để làm gioăng.
1. Cao su tự nhiên : kín khí ( rẻ tiền, có đặc tính rất mềm dẻo, nhược điểm ít được sử dụng vì không chịu được môi trường có hơi xăng , dầu, kiềm).
2. Cao su tổng hợp : làm kín dầu, xăng, bụi. Được sử dụng nhiều nhất trong ngành chế tạo máy, các phớt, gioăng làm kín dầu,kín bụi, làm kín khí trong xi lanh khí nén. ( nhược điểmhơi cứng, chịu áp và mài mòn kém))
3. Silicon : Chịu hóa chất (axit, kiềm...), chịu nhiệt từ 200~300 độ, một số môi trường liên quan đến thực phẩm như rượu, bia thì phải sử dụng silicon thực phẩm để đảm bảo an toàn cho người sử dụng( sử dụng trong ngành hóa chất và thực phẩm) ( nhược điểm độ bền mỏi kém, chóng lão hóa).
4. Poly Urethan (PU): Thường được sử dụng cho các loại gioăng làm kín dầu, khí,chịu áp xuất cao và mài mòn lớn thường được ứng dụng nhiều trong ngành thủy lực. (nhược điểm giá thành cao, công nghệ chế tạo phức tạp)
Có vài lời sơ lược tóm tắt về mấy loại anh biết, em tìm hiểm thêm để làm đồ án cho tốt nhé. Chúc em thành công.

N

nhosontay

Author
Cám ơn anh Sufcad rất nhiều về bài viết.Đây đúng là những điều em cần biết.Qua đây em cũng xin hỏi anh thêm là nếu muốn tìm hiểu sâu hơn về các loại vật liệu đó thì em có thể tìm tài liệu ở đâu?Rất mong được anh giúp đỡ!

@nhosontay: Những tài liệu em muốn tìm tốt nhất là nên tìm tài liệu tiếng việt đọc cho nhanh em ạ. Cái này thì em phải lọ mọ lên thư viện khoa học kỹ thuật. tra từ khóa như anh đã chia thành mấy mục ấy, hoặc lên Google để lục lọi tìm kiếm. Còn nếu em đọc tốt được tiếng anh thì có thể lên trang web chia sẻ gõ từ khóa vào và search. Chúc em tìm được tài liệu mình mong muốn nhé.
Web chia sẻ :
http://www.4shared.com
( em nhớ là phải dịch ra tiếng anh đấy nhé rồi gõ vào. Tài liệu tiếng việt trên trang này không hiếm lắm)

N

nhosontay

Author
Cám ơn anh rất nhiều về những gợi ý của anh!Em sẽ cố gắng tìm hiểu thêm.