Xin hướng dẫn chi tiết về cách vẽ Threads(ren) trong đinh ốc bằng Solidworks

• Thread starter Phương Thảo
  • Ngày mở chủ đề
S

SLPRV

Author
Ðề: Xin hướng dẫn chi tiết về cách vẽ Threads(ren) trong đinh ốc bằng Solidworks

xin các anh chỉ dùm em làm sao chó nó hiện lên thanh công cụ để vẽ các hình cơ bản ! em cảm ơn

L

lengank28

Author
Ðề: Xin hướng dẫn chi tiết về cách vẽ Threads(ren) trong đinh ốc bằng Solidworks

Bác DLC cho em hỏi, thầy Hoài Nam ở trường ĐHSPKT chỉ tụi em khi vẽ ren thì đỉnh hình tam giác đều phải fillet đi với một bán kính nào đó.
Cho em hỏi có đúng ko ? Nếu fillet thì bán kính bao nhiêu là thích hợp ? Trong hình này có bước ren là 1, cơ sở nào để lấy độ dài cạnh tam giác đều là 0.95 mm (nhỏ hơn 1 mm) ?

Bác DLC cho em hỏi, thầy Hoài Nam ở trường ĐHSPKT chỉ tụi em khi vẽ ren thì đỉnh hình tam giác đều phải fillet đi với một bán kính nào đó.
Cho em hỏi có đúng ko ? Nếu fillet thì bán kính bao nhiêu là thích hợp ? Trong hình này có bước ren là 1, cơ sở nào để lấy độ dài cạnh tam giác đều là 0.95 mm (nhỏ hơn 1 mm) ?

Về lý thuyết thì ren tam giác thì đỉnh là nhọn, Nhưng trên thực tế lúc chế tạo có thế bằng cách tiện, cán... thì do mũi dao tiện không hoàn toàn nhọn, hoặc ren bàn cán không nhọn. Cái này do làm nhọn tuyệt đối là không thể mà nếu làm được thì sau 1 thời gian nó cũng mòn đi. Và chi tiết càng gia công về sau thì góc đỉnh ren càng lớn.
Vây vẽ bảo nhiêu hợp lý. Cái này chỉ mang tính chất tương đối thôi, bạn cứ lấy lượng vừa phải mà lúc zoom lên có thể nhìn thây.
Trên thực tế thì trong phân mềm đã có sẵn công cụ vẽ ren rồi và theo tiểu chuẩn, không vẽ theo kiểu như thế này. Cái này chỉ là giúp nắm vững 1 phương pháp dựng hình thôi. Ngoại trừ khi bạn cần thể hiện mô phỏng chi tiết cum vitme đai ốc chẳng hạn...

P

phuongso

Author

cháu đã làm như chú hướng dẫn nhưng không thấy lệnh combie ở đâu cả,cháu dùng bản solid 2010.chú có thể chỉ cụ thể hơn cho cháu được không ah,mail của cháu là dodanhphuong1991@gmail.com