xin mọi ngừoi tư vấn về cách nôi dây động cơ bước

Author
nhóm của mình đang làm bài tập lớn về điều khiển động cơ bước, ln đầu tiên làm về mấy cái này, có động cơ rồi nhưng chưa hiểu cách kết nối dây ra sao. Mong mọi người chỉ dạy dùm,cảm ơn mọi người nhiều lắm.
Động cơ của nhóm mình là động cơ bước 6 dây; 1,8 độ/ bước; 16v; 1,2A ( như hình mô tả). Còn mạch điều khiển thì tụi mình dùng 4 NPN như hình.

mrgiang99

Active Member
Ðề: xin mọi ngừoi tư vấn về cách nôi dây động cơ bước

Dùng ohm kế đo sẽ xác định được 2 cuộn dây, mỗi cuộn dây có 1 điểm giữa!

Chẳng hạn (+A)M(-A) và (+B)N(-B), trong đó M và N là 2 điểm giữa!

M và N nối chung lên mũi tên!

Last edited:

Nghe giang hồ bảo : với áp 16V của DC mà lắp áp vào 16V thì DC chạy giật giật khổng ổn ( momen sinh ra thấp không kéo được tải) để khắc phục tăng áp lên, yên tâm không sợ DC toi. Chưa có điều kiện test nên không biết thế nào.

Last edited:
Author

thưa với các bạn là mình lần đầu làm về cái mạch như thế này, nên gà mờ lắm.. Xin mạn phép nhờ mọi người chỉ luôn dây màu nào nối như thế nào đc không ạ :D.
còn về nguồn thì 12V vẫn chạy ok ( thầy mình bảo thế :) ), mình định dùng 1 con 7805 để đưa về nguồn 5V cho 89s52,nếu tăng quá 16V thì ko dùng đc 7805 mất

Mình dân cơ khí nên mấy thứ này thấy mình ngoại đạo.

Nhưng như Bác mrgiang99 nói thì dùng ohm kế để đo điện trở các cuộn dây. Ở đây có 2 cuộn dây mỗi cuộn 3 điểm tạm đánh là 1.2.3.4.5.6. Vôn kế có phải có 2 đầu không nhi? 1 đầu nối điểm 1 còn đầu còn lại nối lần lượt 2,3,4,5,6
Cho các giá trị: 0,0,0,0,a,b nếu
- a=b :=> 1 là điểm M, xác định được 3 điểm (+A)M(-A)
- a =2b : => 1 là điểm A , xác đinh được 3 điểm (+A)M(-A).
3 đầu dây còn lại làm tương tự.
Em chỉ chém theo suy đoán thế thôi. Mọi người góp ý sau này em có cơ hội gặp em step còn biết đường dùng.
Còn nếu bạn chỉ dùng áp 12V thì mạch của bạn chỉ tạo được ra tín hiệu điều khiển thôi chứ không kéo tải được. Động cơ bạn chạy giật giật nếu chạy êm thì không sinh momen lơn để kéo tải, bạn dùng tay giữ nhẹ chắc đứng im :D.
Không biết bạn làm mạnh này dùng thí nghiệm để điều khiển được đông cơ thôi hay còn ứng dụng thực tế.
Mà mình chẳng biết con 7805 của bạn là gì? Nhưng vẩn viết bài mong nhận gạch các Bác tiền bối.

Author

Mình dân cơ khí nên mấy thứ này thấy mình ngoại đạo.

Nhưng như Bác mrgiang99 nói thì dùng ohm kế để đo điện trở các cuộn dây. Ở đây có 2 cuộn dây mỗi cuộn 3 điểm tạm đánh là 1.2.3.4.5.6. Vôn kế có phải có 2 đầu không nhi? 1 đầu nối điểm 1 còn đầu còn lại nối lần lượt 2,3,4,5,6
Cho các giá trị: 0,0,0,0,a,b nếu
- a=b :=> 1 là điểm M, xác định được 3 điểm (+A)M(-A)
- a =2b : => 1 là điểm A , xác đinh được 3 điểm (+A)M(-A).
3 đầu dây còn lại làm tương tự.
Em chỉ chém theo suy đoán thế thôi. Mọi người góp ý sau này em có cơ hội gặp em step còn biết đường dùng.
Còn nếu bạn chỉ dùng áp 12V thì mạch của bạn chỉ tạo được ra tín hiệu điều khiển thôi chứ không kéo tải được. Động cơ bạn chạy giật giật nếu chạy êm thì không sinh momen lơn để kéo tải, bạn dùng tay giữ nhẹ chắc đứng im :D.
Không biết bạn làm mạnh này dùng thí nghiệm để điều khiển được đông cơ thôi hay còn ứng dụng thực tế.
Mà mình chẳng biết con 7805 của bạn là gì? Nhưng vẩn viết bài mong nhận gạch các Bác tiền bối.

7805 dùng để đưa về nguồn 5V để nuôi VĐK bác ạ.. đây là 1 bài tập lớn của bọn minh, bọn mình cũng dân chuyên có khí nên có biết mạch gì đâu.
Nói như bác cũng có lí,chắc là phải dùng nguồn trên 16V thì mới đủ cho động cơ chịu tải.Còn về phần kết nối dây thì mình đã được 1 cao thủ tư vấn, mình cũng xin đưa lên đây luôn cho mọi người tham khảo, đây là hướng dẫn của anh Hồng Long ( ĐH GTVT TP HCM ).

Cho hỏi con động cơ này có phải là động cơ bước nam châm vĩnh cữu đơn cực không nhi?

V

vuthian

Xin lỗi Bạn nhé. Mình thấy motor bạn chụp lên có nhãn mác đàng hoàng như vậy thì tại sao bạn ko search trên mạng theo đúng mac ấy. có catalog hết mà. Khi đó thì khỏi phải đo làm j cả. Còn về việc 16V ko dùng đc 7805 thì mình thấy ko đúng, vì mình xem datasheet của 7805 thấy Vin max lên đến 35V cơ mà. Có sao đâu. Nhưng vấn đề là ở chỗ DC bước của Bạn có thông số là 5.16V chứ ko phải là 16V như Bạn nghĩ đâu. Bạn nên xem lại thì hơn

Bạn vuthian nói đúng rồi đấy. Loại này bạn chỉ nên cấp 5V thôi. Cấp cao quá nó nóng lắm. Chúc bạn sớm hoàn thành!

[h=2]Ðề: xin mọi ngừoi tư vấn về cách nôi dây động cơ bước[/h]
Cho hỏi con động cơ này có phải là động cơ bước nam châm vĩnh cữu đơn cực không nhi?
-------------------
Chính nó đấy bạn. Mình cũng hay xài con này. Momen hơi yếu nhưng mà xài cũng tạm được.

L

luongvtdt

mình xác định các đầu dây điều khiển theo cách nói ở trên nhưng sao ko xác định được chiều điều khiển quay theo 1 chiều,
mình xác định dc 2 dây chung rồi, cấp 1 đầu dây nguồn vào 2 dây đó 1 đầu còn lại cho vào 4 dây còn lại, mình thấy lúc thì động cơ quay trái luk thì quay phải, mọi ng giúp mình xđ dc ko?

vuongnt

""mình xác định các đầu dây điều khiển theo cách nói ở trên nhưng sao ko xác định được chiều điều khiển quay theo 1 chiều,
mình xác định dc 2 dây chung rồi, cấp 1 đầu dây nguồn vào 2 dây đó 1 đầu còn lại cho vào 4 dây còn lại, mình thấy lúc thì động cơ quay trái luk thì quay phải, mọi ng giúp mình xđ dc ko?""
Nếu động cơ có hiện tượng như vậy là bạn đấu dây bị sai pha rồi đấy, thường động cơ loại này có 6 dây. Theo thứ tự Pha A, Nguồn1, Pha B, Pha C, Nguồn2, Pha D. Bạn chập chung 2 dây nguồn1 và nguồn2 lại đấu lên nguồn, 4 đây kia đấu lần lượt vào các pha là Motor chạy. Lưu ý loại này chỉ dùng nguồn 5V thôi đấy, cấp nhiều là nó nóng dữ lắm.
---
Email: dvuongcdt@gmail.com

Q

quanghuydck1

Mình thấy vấn đề không có gì cả. Động cơ bước nếu điều khiển vi bước thì rất khó nhưng nếu chỉ điều khiển chạy Full-Haft thì dễ thôi. Cách xác định dây cũng đơn.
1. Đầu tiên bạn tìm 3 dây chung với nhau thành 2 cặp.
2. Xác định dây chung của hai cặp đó
3. Ta đánh dấu lần lượt 2 cặp dây chung là A-B và cặp còn lại là C-D.
4. Cấp nguồn cho 2 dây chung của hai cặp đó.
5. Lần lượt cấp nguồn cho A->B->C->D. Nếu cấp đến C mà động cơ quay ngược lại thì thứ tự dây sẽ là A -> B -> D ->C. Cấp lần lượ như thế động cơ sẽ quay chiều thuận. Cấp ngược lại C->D->B->A động cơ sẽ quay theo chiều nghịch.

vuongnt

Không biết bạn vtuan.na đã làm được chưa nhỉ! Khi nào làm ổn hết rồi nhớ thông báo để các anh em mừng với nhé!