Xin mọi người giúp đỡ về tôi ram thép dây lò xo phi nhỏ

• Thread starter prado4
  • Ngày mở chủ đề
P

prado4

Author
chào các bạn!
thấy các bạn giỏi về nhiệt luyện lên mình hỏi tham khảo chút.Mình đang sản xuất lưỡi câu thủ công.vật liệu là thép dây lò xo fi nhỏ(từ 0.5 đến 1ly,mua trên đê la thành.có hỏi mác thép nhưng họ bảo không biết,chi nói là thép loại 1 của china)mình chỉ gia công nguội rồi bỏ vào lò ram lên màu vàng rơm(trong khoảng 200 đến 250 độ)thì bỏ ra nền đất hoặc dầu.lò ram mình chế từ bếp dây mê so.nhưng độ cứng của sản phẩm chưa đạt yêu cầu.mình muốn tham khảo các bạn chế độ tôi ram hoặc thấm thủ công như nào để đạt độ cứng và đàn hồi tốt nhất.tiện thể chỉ cho mình chỗ bán, cung cấp thép lò xo nhật(thấy bảo là thép dây piano) số lượng mấy chục cân thui.tại hà nội.mình đi hỏi nhiều cty nhưng họ không bán lẻ.
Mong bạn giúp đỡ để mình nâng cao chất lượng sản phẩm.
thanks mọi người trước!

P

prado4

Author
Ðề: Xin mọi người giúp đỡ về tôi ram thép dây lò xo phi nhỏ

có ai pro giúp mình tí......ngày nào cũng mò vào chờ mà chả thấy ai giúp

P

phongvlkl

Author

chào các bạn!
thấy các bạn giỏi về nhiệt luyện lên mình hỏi tham khảo chút.Mình đang sản xuất lưỡi câu thủ công.vật liệu là thép dây lò xo fi nhỏ(từ 0.5 đến 1ly,mua trên đê la thành.có hỏi mác thép nhưng họ bảo không biết,chi nói là thép loại 1 của china)mình chỉ gia công nguội rồi bỏ vào lò ram lên màu vàng rơm(trong khoảng 200 đến 250 độ)thì bỏ ra nền đất hoặc dầu.lò ram mình chế từ bếp dây mê so.nhưng độ cứng của sản phẩm chưa đạt yêu cầu.mình muốn tham khảo các bạn chế độ tôi ram hoặc thấm thủ công như nào để đạt độ cứng và đàn hồi tốt nhất.tiện thể chỉ cho mình chỗ bán, cung cấp thép lò xo nhật(thấy bảo là thép dây piano) số lượng mấy chục cân thui.tại hà nội.mình đi hỏi nhiều cty nhưng họ không bán lẻ.
thanks mọi người trước!

E học đúc - nhiệt luyện , nhưng lại ko đi bên nhiệt luyện nhưng e có thể nói vấn đề cơ bản cho anh! ( nếu sai thì góp ý, học hỏi) :
Thép làm lò xo ( %C = 0.55-0.65, có thể có thêm < 1%Mn, 2%Si , ...) là thép khá cứng có độ đàn hồi cao , chế độ nhiệt luyện thép này là tôi + ram trung bình ( nhiệt độ tối = AC3 + 30>35 oC = 850-860oC (môi trường tôi= dầu) , nhiệt độ ram khoảng 350oC )
>> NẾU anh muốn tăng độ cứng thì >> phải tôi , chứ ko phải đem ram ( sau tôi >> đem ram, nhiệt độ ram càng cao độ cứng càng giảm)
đó là cơ bản >>ngoài ra công nghệ mới... có thấm gì ko thì e ko rõ ( mà theo em nghi là ko, vì lưỡi câu chắc nhiệt luyện như thế là đạt rồi ,>> sau nhiệt luyện thì có thể đem mạ...?)
E chỉ biết nhiêu thôi:17:

P

prado4

Author

cám ơn bạn.mình có tham khảo mấy bác thợ rèn.và cũng thử.tôi theo cách thủ công nung nóng đến màu cà chua thả dầu nóng rồi đem ram 200 độ 20p.cứng hơn nhưng bị giòn quá.bẻ nhẹ là gẫy.như bình thường mình chỉ ram thì bẻ có đàn hồi nhưng không cao.ví dụ thép uốn hình chữ U bẻ vênh dc khoảng 30 độ thì không về được nhu ban đầu.mình có lấy 1 số lò xo trong động cơ xe máy ra uốn thử rồi cũng ram i hệt.bẻ vênh đến gần 90 độ mà thép hồi về hoàn toàn.mình biết là tôi 850 độ là nhiệt tôi thép lò xo.nhưng vì sản phẩm bé quá.lên nâng nhiệt trong thời gian ngắn lên 850 hay bao lâu.giữ nhiệt chi tiết trong bao lâu.và có phương pháp nào chuyển chi tiết ra dầu mà không bị hạ nhiệt.mình để 1 khay inoc đựng chi tiết trong lò khi mở ra gắp ra đổ vào dầu thì thấy bị nguội mất màu cà chua rồi

C

chimgicat

Author

k biết a đã làm đc c? được rùi thì chia sẻ cách a làm cho mng tham khảo vs a.
Theo em ram 200 độ thì mới chỉ giảm nhẹ độ cứng thôi, tính đàn hồi đô dẻo dai k cao.
Chi tiết đường kính quá nhỏ vậy thì chắc muốn đàn hồi mà còn cứng nữa thì thấm k khả thi cho lắm, thấm N lớp thấm mỏng nhưng lại rất cứng
Theo em nên ram ở khoảng 320 -350 độ C, cách giữ được nhiêt thì khá khó, tùy số lượng đem nung nhiều k, nếu cho vào 1 cái thùng hay hộp kim loại nung thì ram mang cả sang, độ vào nhanh bể dầu cho :D, cái này lại tính nhiệt để đạt nhiệt độ ram.
Còn nâng nhiệt cho chi tiết bé vậy chắc tầm 3 phút là đc.
Chưa có kinh nghiệm, có gì sai sót các a góp ý. :)

Last edited by a moderator:
J

jangkoj

Author

Mong các bác giúp đỡ, e cũng có câu hỏi giống bác chủ. BÁC chủ có ghé qua thì share cho e xin ít kn nhé.

D

Duy mạnh

Author
cùng chung câu hỏi vs bác ,e cũng đang ram lục như vậy ,nhưng độ cứng k đạt dù lên màu vàng rơm rồi,

D

Duy mạnh

Author
Ai biết chỉ giúp e với e vào thường xuyên mò mẫm mà k được ạ,người bán nói thép quốc phòng mà bảo k biết mác.e sau khi uốn,đập mài đem vào lò ram 250oc ra màu vàng rơm và để nguội trong không khí nhưng độ đàn hồi giảm .xin được mọi người chỉ giúp cách ram để đạt dc độ cứng và đàn hồi để làm lưỡi lục .e mạnh 0941,383,242 ae mình cafe.e xin cảm ơn

K

ko_oo

Author
chào các bạn!
thanks mọi người trước!
Ko có mác thép thì sao có thể tư vấn chính xác cho anh.
200k anh đi xác định thành phần hóa học. Rồi về hãy nhờ tư vấn.
Thép lò xo nếu anh ram ở tầm 200 độ thì thông thường cần 10-14 tiếng mới có cơ tính như mong muốn. Nhưng trước hết cũng cần phải ram.
Tóm lại để đỡ tốn thời gian và tiền bạc anh nên có mác vật liệu trước.
Mua thì có thể tìm mấy cty sx lò xo ở các khu công nghiệp.

T

Thợ loxo chuyên nghiệp

Author
Không biết vấn đề mà chủ thớt nêu ra đã được giải uyết chưa. Thép lò xo của ta thường được mua từ trung quốc , vật liệu là thép 60c2. Nếu bác nào làm lò xo hay lưỡi câu thi chú ý chế độ ram, ram là bản chất chính là quá trình khử ứng suất dư trong thép để lò xo có thể đạt được độ đàn hồi, chú ú không đem tôi ở nhiệt độ 850 độ c gì đó nhé khí đó lò xo sẽ rất cứng và giòn , các bác cứ ram ở 230-260 trong vòng 30 phút sau đó lấy ta để nguội, anh em có thể tận dụng lò vi sóng để ram cho tiện lợi