Xin nhờ tư vấn công nghệ đánh bóng nhôm và Inox.

• Thread starter thanhtien293
  • Ngày mở chủ đề
T

thanhtien293

Author
Nhà mình có sản xuất một số loại đinh tán nhôm, và vít Inox. Kích thước của sản phẩm khá nhỏ.
Với đinh tán nhôm mình có thử đánh bóng bằng xút nhưng bị ăn mòn nhiều quá.
Còn vít thì mình thử điện hóa nhưng không năng suất với lại để lâu 1 chút là bị ăn mòn hết ren
Nhờ mọi người tư vấn cho mình công nghệ nào đó để đánh bóng loại sản phẩm này với.

Bạn có thể áp dụng phương pháp đành bóng bằng vỏ trấu, giống như kiểu đánh bóng lưỡi câu ấy.

T

thanhtien293

Author
Ðề: Xin nhờ tư vấn công nghệ đánh bóng nhôm và Inox.

bạn có thể nói rõ hơn được không? cần máy móc gì và thêm hóa chất gì không? Cám ơn bạn.

Mình cũng không rõ lắm, về vấn đề này bạn tìm tới nơi người ta SX lười câu ấy.
Hinh như là trộn tất cả vào trong 1 cái thùng rồi cho quay giống như trộn bê tông vậy.

TAMAC

Active Member

Nhà mình có sản xuất một số loại đinh tán nhôm, và vít Inox. Kích thước của sản phẩm khá nhỏ.
Với đinh tán nhôm mình có thử đánh bóng bằng xút nhưng bị ăn mòn nhiều quá.
Còn vít thì mình thử điện hóa nhưng không năng suất với lại để lâu 1 chút là bị ăn mòn hết ren
Nhờ mọi người tư vấn cho mình công nghệ nào đó để đánh bóng loại sản phẩm này với.
Dùng xút cũng tạm được nhưng chỉ nên ngâm vít trong dung dịch xút sau đó bỏ vô thùng quay cùng với trấu. Tác dụng của nó là dd xút loại bỏ các vết bẩn, ôxit...sau đó với các chi tiết lớn thì dùng giẻ lau, phớt đánh cho sạch và sáng bóng, còn với các chi tiết nhỏ như vít thì quay, vỏ trấu sẽ cọ sát làm sạch và bóng vít, vỏ trấu mềm không sợ làm xước vít (có thể thêm dd xút vào cùng quay).

Thùng quay có thể tự chế, chọn 1 thùng phi loại khoảng 100 lít, hai đầu hàn tăng cứng và lắp 2 trục quay, gắn lên bệ, chế bộ truyền (nếu có hộp giảm tốc thì càng tốt) tốc độ quay của thùng khoảng 20 - 30 vòng/phút, tùy theo lượng hàng cần quay mà động cơ khoảng từ 2,8 - 4,5 KWh, tất nhiên thùng phải đục cửa, có nắp để cho phôi vào, ra. Thời gian quay tùy yêu cầu độ bóng từ 30 - 45 phút. Sau khi quay đổ tất cả ra sàng chọn lại vít (có thể rửa sạch, sấy khô), trấu được dùng lại vài lần, khi vụn quá thành bột thì thôi, thay thế trấu mới.

Hiện nay trên thị trường không dùng xút để làm sạch nữa vì độc hại, bạn có thể tìm mua hóa chất đánh bóng nhôm, Inox loại dd có tên là Novalim đóng can 5l giá khoảng trên 350K/can, đem pha loãng khoảng 20% ngâm vít vào 15 phút sau đem vít lau sạch hoặc quay tùy yêu cầu. Với các hàng lớn thì có loại hóa chất đóng tuýp dùng cũng tốt, bôi vào hàng rồi dùng phớt dánh bằng tay hoặc dùng máy mài tay lắp phớt đánh bóng.

T

thanhtien293

Author

cám ơn mọi người rất nhiều. Mình sẽ thử triển khai.

T

tannhanh

Author
Bạn qua cty hóa chất Minh Chất hỏi hóa chất tẩy và xử lý bóng nhôm nhé, hóa chất xử lý rất đơn giản và hiệu quả đấy. www.minhchat.com.vn