[Xin sự giúp đỡ]: Chọn cấu hình cho case dùng để thiết kế 3D (dùng NX)

Author
Xin chào các anh chị trên diễn đàn
Chả là em đinh mua 1 case máy tính với mục đích vẽ 3D (dùng NX)
Tuy nhiên em không có kinh nghiệm chọn case
Vì thế em xin nhờ anh chị tư vấn giúp em

Em thử chọn 1 cấu hình như thế này, không biết có ổn không

[TD="class: xl65, width: 463"]Intel® Core™ i5-4430(Haswell) - Box[/TD]

[TD="class: xl65, width: 463"]MSI H87M-G43[/TD]

[TD="class: xl65, width: 463"]G.SKILL NS - 4GB DDR3 1600MHz - F3-1600C11S-4GNS ( x2 ram)
[/TD]

[TD="class: xl65, width: 463"]MSI R7790-2GD5/OC
[/TD]

[TD="class: xl65, width: 463"]FSP EPSILON 600W - TruePower[/TD]

[TD="class: xl66, width: 463"]SSD G.skill [ Phoenix III ] FM-25S3-120GBP3 - 120GB SATA 6Gbp/s
[/TD]

Chip
Main
Ram
Card hinh
Power
HDD

Ðề: [Xin sự giúp đỡ]: Chọn cấu hình cho case dùng để thiết kế 3D (dùng NX)

nếu bạn thiết kế đến bề mặt và sử dụng nhiều lệnh ( như mình vẽ thanh features khoảng 400- 500 lệnh) cấu hình yêu cầu cao lắm chắc bạn khó đủ tiền được như máy mình dùng 2 cpu (xeon) mỗi cpu 12 processor card nvidia 2G 512 bit mà đôi khi load còn bị giật....còn thiết kế tầm trung thì cấu hình như bạn đáp ứng được rồi.... nếu làm các việc thiết kế cao hơn có lẽ phải dùng PC và cấu hình cao ( chíp Xeon )+ card đồ họa khủng 512 bit

nếu bạn thiết kế đến bề mặt và sử dụng nhiều lệnh ( như mình vẽ thanh features khoảng 400- 500 lệnh) cấu hình yêu cầu cao lắm chắc bạn khó đủ tiền được như máy mình dùng 2 cpu (xeon) mỗi cpu 12 processor card nvidia 2G 512 bit mà đôi khi load còn bị giật....còn thiết kế tầm trung thì cấu hình như bạn đáp ứng được rồi.... nếu làm các việc thiết kế cao hơn có lẽ phải dùng PC và cấu hình cao ( chíp Xeon )+ card đồ họa khủng 512 bit
Bác đang dùng card Nvidia nào mà bus RAM khủng thế ạ? Quadro K4000 của e cũng chỉ có 192 bit và K6000 cũng mới dừng lại ở bus RAM 384 bit. Nếu ko nặng về render ảnh hay mô phỏng tính toán thì 12X2 processor ko có ý nghĩa gì. Cùng đời CPU với nhau thì xung nhịp cao sẽ lợi thế hơn.
Với cấu hình của bạn @haiautrang thì theo mình Card của bạn là nhân Radeon HD7790, card cho game nên khi vẽ 3D sẽ có hiện tượng gãy răng cưa và các nét đường bao khá đậm. Xoay hình động sẽ có độ trễ. Bạn có thể mua 1 card đã qua sử dụng thuộc dòng Nvidia Quadro hoặc Fire Pro cho kinh tế mà hiệu quả. Nên có thêm 1 ổ HDD để lưu dữ liệu. Ko lưu chung với ổ cài WIN. RAM 8GB cơ bản là đủ dùng cho các tác vụ thiết kế cơ bản.

Những phần chính các bác bkboy2108 và manhtrung89 đã nói hết rồi. Cho nên mình chỉ góp ý chút xíu về vấn đề VGA:

Thường thì trong dòng card phổ thông, card Ati chạy đồ họa khá hơn Geforge ở cùng tầm tiền. Tuy nhiên card màn hình mà bạn định chọn với 128 bit có lẽ không được mạnh lắm khi theo tác với các chi tiết phức tạp.

Nếu bạn có hứng thú với đồ second hand thì có thể bỏ thêm gần 1 triệu nữa để tìm con Quadro FX4800. Đây là dòng card chuyên dụng cho đồ họa, tùy theo ứng dụng có thể đạt hiệu năng gấp mấy lần card mà bạn định chọn. Tuy nhiên nó là dòng card cũ nên đòi hỏi công suất nguồn khá cao (cs thật cỡ 750W trở lên mới chắc ăn)

mình cũng ít tuổi thôi....Nhưng có vẻ cái vấn đề khó nhất vẫn là tốc độ ổ cứng vẫn khiến cho cả cấu hình khủng khó phát huy được như mong đợi. máy mình dùng cũng là máy của công ty mình được cấp dùng chứ mình chắc chả bao giờ mua máy như vậy làm gì. giá thành khá cao và rất khó cài đặt hệ thống.

B

bkb

K biết bác Bkboy ở đâu, mình đang xài quadro Fx4600, bác cần so sánh mình sẽ bố trí thời gian test cho bác! Vga khác trong tầm tiền mình có thể đi mượn các cty cho bác được.
Ngoài ra, theo mình được biết, các phần mềm cơ khí trừ mô phỏng ra thì nó ngốn vga là chính, nên bác đừng lăn tăn quá về CPu.
Hdd giúp truy xuất dữ liệu nhanh hơn, còn lại gần như k tham gia vào quá trình thiết kế của bác.

Author

Xin cám ơn các anh chị đã tư vấn nhiệt tình cho e
Vâỵ case của 1 chọn chỉ cần thay đổi 2 cái

1- Tìm mua 1 card hình cũ Quadro FX4800
2- Mua thêm 1 ổ cứng để lưu dữ liệu

Một lần nữa cảm ơn cả nhà nha