Xin tài liệu lập trình autocad (macro)

DUNGQ

Author
Xin chào các tiền bối! Em đang làm thiết kế khuôn (blow mold) cho các sản phẩm trên xe hơi, công ty em sử dụng Autocad 2020 để thiết kế. Em cần tăng tốc độ thiết kế nên muốn biết thêm lập trình. Các tiền bối cho em xin tài liệu hoặc chỉ em khóa học online nào hữu ích với ạ?!

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Xin chào các tiền bối! Em đang làm thiết kế khuôn (blow mold) cho các sản phẩm trên xe hơi, công ty em sử dụng Autocad 2020 để thiết kế. Em cần tăng tốc độ thiết kế nên muốn biết thêm lập trình. Các tiền bối cho em xin tài liệu hoặc chỉ em khóa học online nào hữu ích với ạ?!
Bạn biết đến đâu về lập trình rồi? Nếu cứ nói chung chung thế thì khó khuyên lắm. Người biết căn bản lại phải 1 kiểu, người chuyên sâu 1 kiểu.
Nếu chưa biết gì thì học qua 1 khóa căn bản về lập trình trênn excel hoặc vb.net(vì 2 cái này same same nhau nhưng học trên excel tiện hơn vì nó hữu ích trong cv và sẵn vì nó tích hợp trong excel).
không thì có thể lên youtube gõ từ khóa "vba & autocad"
...vvv
Có vô số thứ sẵn trên mạng.
Cái gì hữu ích thì phải phụ thuộc bạn định dùng cái gì để lập trình.
Học đơn giản nhất thì VBA trên excel liên kết với cad. Sau đó thì có VBA tích hợp trên autocad
cao cấp hơn nữa thì viết autolips..
Cao thêm hơn nữa thì dùng các ngôn ngữ như VB6, Python..vvv

À mà kĩ năng tìm kiếm trên mạng thì bạn nên học trước khi học lập trình đấy.

Last edited:

DUNGQ

Author
Cám ơn lời khuyên hữu ít của bác. Em sẽ bắt đầu từ Excel.
Em biết chút ít về lập trinh (pascal, C++), em dân cơ-điện tử, nhưng VBA thì em chưa đụng tới bao giờ.
Em tra trên mạng có ra, nhưng không biết bắt từ cái nào.

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Cám ơn lời khuyên hữu ít của bác. Em sẽ bắt đầu từ Excel.
Em biết chút ít về lập trinh (pascal, C++), em dân cơ-điện tử, nhưng VBA thì em chưa đụng tới bao giờ.
Em tra trên mạng có ra, nhưng không biết bắt từ cái nào.
Autocad là cái lâu đời nên tutorial các kiểu nhiều trên mạng. thậm chí có cả hướng dẫn bằng tiếng việt cũng nhiều.
Làm trên excel thì có điểm lợi về tính toán, lập bảng,thao tác dễ. Nó lại thuộc hàng dễ học vì gần gũi với ngôn ngữ con người..vv
tìm tiếng việt thường thì ít, nên tiếng anh luôn là một lợi thế.