xin tài liệu về hộp đen

• Thread starter tedshi
  • Ngày mở chủ đề
T

tedshi

Author
xin chào các bác. Dạo này em muốn tìm hiểu về hộp đen trong máy xúc và máy cẩu như : cấu tạo, nguyên lý hoạt động, các hỏng hóc hay gặp và cách khắc phục cũng như sửa chữa. Bác nào có tài liệu thì up lên 4rum hay send giùm em vào mail thì càng tốt ( tedshi1986@gmail.com).
Em xin cảm ơn trước nha:1::1::1::1::1:

Cậu ra đề bài hóc quá. Dân sửa máy công trình thuộc hàng cao thủ cũng hiếm khi có loại tài liệu này.

T

tedshi

Author
hic. cái này em đi hỏi cả mấy thầy cô trong trường nhwng cũng chưa có người nào trả lời cả. Trong 4rum chả lẽ không có ai rành về thể loại này à?:45::45::45::45::45:

T

thienpht

Author
Ðề: xin tài liệu về hộp đen

Hộp đen- ECM của các máy thi công dùng để kiểm soát, theo dõi hoạt động của động cơ nổ nói chung. Các thông số đầu vào được thu thập từ các cảm biến, công tắc, ... còn các đầu ra chủ yếu là các rơ le điều khiển các van từ. Cần tìm hiểu thêm cho các máy cụ thể.
ECM có chức năng như một PLC, các bệnh tật của nó rất đa dạng, nói chung khó sửa chữa, tuy rất đắt.

F

freightline

Author

xin chào các bác. Dạo này em muốn tìm hiểu về hộp đen trong máy xúc và máy cẩu như : cấu tạo, nguyên lý hoạt động, các hỏng hóc hay gặp và cách khắc phục cũng như sửa chữa. Bác nào có tài liệu thì up lên 4rum hay send giùm em vào mail thì càng tốt ( tedshi1986@gmail.com).
Theo em biết thì hộp đen chính là ECU (engine cotrol unit),cái này hiện nay có phần mềm để kiểm tra lỗi,có thể lập trình lại công suất,vòng tua,lực xoắn...bác xem chính xác động cơ con máy xúc của hãng nào sản xuất thì mới tính tiếp được.Em chuyên về xe đầu kéo nên va với bọn ECU thường xuyên khá rành về nó,
động cơ có ECU thì tương đối hiện đại rồi ko có phần mềm kiểm tra ko phán bừa được đâu bác.

T

thienpht

Author

Hộp đen trên các thiết bị, nói chung có nguyên tắc như nhau là thu nhận các tín hiệu từ các cảm biến:
tốc độ, áp suất, nhiệt độ, mức, góc trục quay, ...để xử lý, đưa ra các chỉ thị cảnh báo trên đèn, còi, đồng hồ, ... hoặc điều khiển các cơ cấu chấp hành: cuộn dây van điện từ, kim phun nhiên liệu, ...
Các hãng khác nhau thì cho ra các sản phẩm cho các loại máy, các đời máy khác nhau.
Các hộp đen làm việc như một PLC chuyên dụng, muốn hiểu biết nó để sửa chữa, thay thế limh kiện thì phải có kiến thức và kinh nghiệm thực tế, hiểu rõ nguyên lý hoạt động của từng loại thiết bị mà hộp đen được lắp vào.
Viậy cần phải qua thực tế tìm hiểu. Chỉ ngồi mà hỏi rồi sửa được, e rằng nhà chế tạo cũng phải vác sách đến tìm mà tôn làm thầy, chẳng phải bỏ ra hàng chục năm nghiên cứu cải tiến, chế tạo, ...
Nếu cần sửa một loại nào cụ thể, xin cứ đưa lên diễn đàn để mọi người cho ý kiến.
Chúc tiến bộ!

neverlose

<b>we only here today</b>

Tài liệu bạn cần cũng như mấy anh ở trên nói thì nên cụ thể. Nếu bạn với mục đích tham khảo thì tớ gởi cho cậu quyển mà cậu cần, tuy nhiên dùng cho hãng xe Honda, cụ thể là loại xe Civic. Tớ chỉ có tài liệu thôi, chứ chả biết tẹo nào chuyên ngành về cái này đâu nhé.

GỞi tài liệu cho cậu rồi đấy!

ECU_Manual_CivicTR.pdf

C

congtrinh

Author

Đúng như lời Bác Thienpht nói :hộp ECM or ECU là hộp điều khiển động cơ kim phun điện tử, hộp đen hay CPU có tác dụng nhận tín hiệu từ các cảm biến công tắc xử lý và chuyền tín hiệu điện đến van điện từ mô tơ ga... hộp máy đời cao hơn đảm nhiệm nhiều chức năng hơn
bác Thienpht đang làm về mảng nào mà rõ về hộp đen máy xúc vậy

Last edited by a moderator: