Xin tài liệu hoặc hướng dẫn về làm lõi khuôn đúc

• Thread starter mrbeen68
  • Ngày mở chủ đề
M

mrbeen68

Author
em đang tìm tài liệu làm lõi bằng dưỡng gạt trong quá trình đúc, các anh cho em hỏi lõi cũng có tên gọi khác là khổ hoặc ruột phải không ạ và quy trình làm lõi bằng dưỡng gạt như thế nào?

TAMAC

Active Member
Ðề: Xin tài liệu hoặc hướng dẫn về làm lõi khuôn đúc

em đang tìm tài liệu làm lõi bằng dưỡng gạt trong quá trình đúc, các anh cho em hỏi lõi cũng có tên gọi khác là khổ hoặc ruột phải không ạ và quy trình làm lõi bằng dưỡng gạt như thế nào?
Trong các giáo trình học tại trường thường gọi là khuôn và ruột, ruột đúng là còn được gọi bằng nhiều tên khác như lõi, khổ, thao...Làm khuôn hoặc ruột bằng dưỡng gạt là phương pháp thường dùng trong sản xuất đơn chiếc, cần có sản phẩm nhanh (nếu làm bộ mẫu thì tốn kém và lâu), các chi tiết có hình dạng đơn giản (thường tròn xoay), thường kết hợp dùng dưỡng gạt và cắt xén cát để làm khuôn, ruột. Có thể áp dụng cho hỗn hợp cát - đất sét, cát nước thủy tnh, cát furran...
VD: có chi tiết ống bạc như hình

Ta làm 1 bộ dao quay (dưỡng gạt) để cắt cát tạo cả khuôn và ruột (ruột là 1 ụ cát f500 cao 400)

Trục quay thường được chôn chặt và vuông góc xuống nền xưởng, má ngoài của dao khi quay sẽ tạo được lòng khuôn, má trong sẽ tạo được ruột f500 cao 400
Còn có thể tạo ruột này bằng cách gạt cát làm 2 nửa ruột rồi dán lại với nhau

Với những ruột tròn xoay nhiều khi người ta dùng tôn, thùng nhựa... cuốn lại giã cát thành một khối lớn hơn kích thước của ruột rồi dùng thước, dụng cụ cắt gọt khối cát đúng với kích thước :36:

D

Duc Huy

Author

Như bác Lehai đã trả lời, làm khuôn-ruột bằng dưỡng chủ yếu cho những sản phẩm có hình tròn. Bản thân dưỡng gạt là 1 công cụ để làm khuôn-ruột (thao) cho từng chi tiết riêng biệt. có một cuốn sách bạn có thể hỏi các bạn sinh viên ngành đúc là sách THiết Kế Đúc, chắc là sè tham khảo thêm được

"có một cuốn sách bạn có thể hỏi các bạn sinh viên ngành đúc là sách THiết Kế Đúc, chắc là sè tham khảo thêm được"
Em đang ở Hà Nội, vậy em có thể tìm mua cuốn sách này ở đâu, mong các tiền bối chỉ giùm cho em với. Em cảm ơn rất nhiều!