Xin tư vấn vật liệu chế tạo khung

• Thread starter HDDHDD
  • Ngày mở chủ đề
H

HDDHDD

Author
Em đang muôn chế tạo một cái khung giá đỡ càng nhẹ càng tốt. có thể chịu được khoảng 80Kg.
khung hình chữ nhật dài 1m50 rộng 60cm. phía bên phải đặt vật nặng khoảng 25Kg. ơ giữa đặt vật nặng khoảng 55kg. ko biết có bro nào tư vấn cho e vật liệu với ạ. e đang tính dùng hk nhôm A7075 giầy khoảng 15mm nhưng ko biết có chịu được không:66::66:

H

HDDHDD

Author
Ðề: Xin tư vấn vật liệu chế tạo khung

hinh cua em no day a

Nhôm A7075 nhẹ thì có nhưng đúc rất khó vì loại này khoảng lỏng rất hẹp đúc rất khó. Bạn gửi mail cụ thể hơn qua mình xem giúp.

bạn cho kích thước của khung mình tính bền thử xem, vì vật liệu nhẹ trong kỹ thuật là nhôm, mà nhôm thì cũng có nhiều loại nhôm!

Mình thấy khung của bạn cũng không khó lắm đâu.
vật liệu nhẹ mà có độ bền cao thì là nhôm rùi.
Trong các hợp kim nhôm thì hệ hợp kim Al-Zn-Mg-Cu là hệ bền nhất rồi.
Bạn chọn hợp kim 7075 là hợp lý.
Giờ bạn chỉ cần mua các thanh nhôm 7075 về hàn lại là xong. Tính toán xem hàn bao nhiêu thanh chắn ngang (60cm) là đủ bền. Cái đó không khó. hợp kim 7075 có gh bền là > 54 Kgf/mm2.
Chúc bạn thành công!

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Bài toàn vật liệu cơ khí.
1 vật nặng có trọng lượng 60Kg. Đặt bềm 1 dầm có hình vuông A. Chiều dài của dầm 600mm.
Tìm kích thước A đảm bảo độ võng của dầm <0.1?
Lôi sách ra tính thôi.
Còn theo kinh nghiệm. Nhôm đinh hình 60x40 dư sức tải. Vì tôi 70Kg đứng lên không có vấn đề gì.

H

HDDHDD

Author

Rất cảm ơn các bạn đã comment giúp mình nhiệt tình, mấy hôm nay mình bận nên ko ghé diễn đàn được. Kích thước cụ thể của mình là cái khung của mình dài 3m. rộng 60cm. tải trọng thì như mình đã nói ở trên rồi.Ngày mai mình sẽ up bản vẽ chi tiết vào. mong các bro giúp mình n hé

H

HDDHDD

Author

Bài toàn vật liệu cơ khí.
1 vật nặng có trọng lượng 60Kg. Đặt bềm 1 dầm có hình vuông A. Chiều dài của dầm 600mm.
Tìm kích thước A đảm bảo độ võng của dầm <0.1?
Lôi sách ra tính thôi.
Còn theo kinh nghiệm. Nhôm đinh hình 60x40 dư sức tải. Vì tôi 70Kg đứng lên không có vấn đề gì.
B ơi. cái khung của mình là 3m.và rộng 60cm. tải trọng 90kg phân bố ở giũa và sau như hình vẽ của mình.
chứ không phải dài 600mm