Xin ý kiến thành lập nhóm nghiên cứu các tính năng của phần mềm Solidworks

Status
Not open for further replies.
Ðề: Xin ý kiến thành lập nhóm nghiên cứu các tính năng của phần mềm Solidworks

Mình là Hoàn đang học năm cuối chuyên nghành chế tạo máy trường BKHN và tất nhiên đang ở Hà Nội. Theo mình nghĩ khi dựng hình bề mặt 3D thì khó khăn nhất là hiểu được cơ sở toán học của việc tạo hình. Nếu hiểu tốt về phần cơ sơ này thì sẽ giúp người thiết kế rất nhiều khi làm việc với các bề mặt khó. Mong muốn tham gia diễn đàn có thể học hỏi thêm nhiều điều :D

Author

Các bạn nào có nhu cầu đăng ký tham gia Group thì khẳn trương Post bài lên Box này để đăng ký nhé , để mình có tổng kết lại để lên kế hoạch và những bước tiếp theo cho hoạt động của Group nhé.Bài Post đăng ký phải giới thiệu về bản thân một chút nhé , như công việc , thời gian sử dụng Solidworks ,

Những bạn đã đăng ký tham gia upload lên một vài file đã dựng bằng Solidworks lên Topic này để mình tham khảo nhé:3: , và vì Version mình dùng nghiên cứu là Solidworks 2011 nên các bạn đã đăng ký nên chuẩn bị cài phiên bản này trên máy cá nhân trước nhé.:1:
Và đầu tuần này mình sẽ Post lên Topic này về tiêu chí , và kế hoạch cũng như phương thức hoạt động của nhóm nhé.

Thân!
Nguyenthanh.

P

phongoan

đặt gạch nhanh thôi không mất phần.Cho em làm mem với nha.
name: Dương Thanh Phong.Sinh viên năm cuối DH GTVT TPHCM,chuyên ngành cơ khí oto,sử dụng solidworks được khoảng 2 năm,còn non tay và kinh nghiệm thiết kế chưa nhiều.Mong tham gia group để được học tập từ các cao thủ,và chia sẻ 1 vài kinh nghiệm của bản thân. :67:

Author

Vì sự cố xảy ra trên Mes ngày 10/01/2010 vừa rồi nên mình xin thông báo đến các member đã đăng ký Group Solidworks được biết là thời gian chốt danh sách và thông báo kế hoạch chính thức hoạt động sẽ Group Solidworks sẽ dời thêm 3 ngày , tức là vào ngày thứ 4 ngày 12/01/2010, xin thông báo đến các member được rõ.

Danh sách những thành viên chốt danh sách cho đến thời điểm hiện tại là :
-nguyenthanh2309
-LVT89 (đã nhận được file trong thời gian sự cố , và nhận thấy bạn LVT89 hoàn toàn đủ khả năng để đáp ứng cho công việc của Group nên không cần up file lại:1:)

Xin nhắc lại những bạn đã đăng ký tham gia vui lòng upload lên một vài file đã dựng bằng Solidworks lên Topic này để mình tham khảo ,và mình sẽ chọn ra những thành viên đủ khả năng đáp ứng cho công việc của Group (nhằm tránh mất thời gian) , và phiên bản dùng nghiên cứu và khai thác là Solidworks 2011 nên các bạn nằm trong danh sách chốt Group nên chuẩn bị cài phiên bản này trên máy cá nhân trước nhé.

Và thứ tư này mình sẽ Post lên Topic này về tiêu chí , và kế hoạch cũng như phương thức hoạt động của nhóm nhé.

Mong các thành viên khẩn trương bổ sung!

Thân
Nguyenthanh..

Sơn MDC

<b>Quản lý | Manager</b></br><b>Giải Nhì vòng 4 cu
Re: Ðề: Xin ý kiến thành lập nhóm nghiên cứu các tính năng của phần mềm Solidworks

Vậy ra hôm nay mình không kịp post bài mà lại may, nếu ko lại bị mất bài :10:.

Mình là Nguyễn Đình Sơn, sinh viên năm cuối ngành Máy và Thiết bị Mỏ khoa Cơ Điện trường ĐH Mỏ - Địa Chất HN.
Mình chỉ mới "nghịch" SW từ năm thứ 3 (và tự học).
Hồi còn ở nhà, cứ nghĩ nếu như có "cái gì đó" mà có thể vẽ ra một vật thể rồi nhìn nó từ mọi góc cạnh thì thật là pro. Nhưng cũng chỉ dừng lại đó, tại vì lớp 10 đi học ngoại khó tin học còn bị thầy giáo chửi vì đã thẳng tay tắt máy tính ở nút Start trên CPU. Lên ĐH thì được tiếp xúc vơi AutoCAD, nhưng cũng chỉ biết nó ở mức độ 2D, cũng tự mua sách về đọc, rồi mấy đồ án cũng thế qua (thậm chí là điểm cao). Rồi lúc khi nghịch đến lệnh Orbit và 3D View thì ý nghĩ ngày xưa như thúc dục. Cũng đã tìm hiểu thông tin về Inventor, proE, 3DMax ... Nhưng khi đọc kỹ các bài viết của chú DCL thì đó là lúc biết mình nên chọn phần mềm nào. Giờ thấy một số thống kê bảo rằng SW đang "lên ngôi", nghĩ lại cũng thấy mình cũng may :)

Tuy hơi ... rông dài một tí, nhưng qua đó để thấy rằng có một thứ mình chắc chăn đáp ứng đủ khi đã là thành viên của nhóm - đó là sự nhiệt tình. Còn vấn đề kinh nghiệm hay kỹ năng thì mình không dám nói ở đây. Mình xin đính kèm 1 file để anh Thành xem qua. Đây là file vẽ một phần cột chống thủy lực - đề tài của đồ án môn học máy khai thác, vẽ theo kích thước chuẩn, và sau khi đã bảo vệ xong :D (SW 2009)

http://www.mediafire.com/?2yy7ldhctulrxve

P/S: Nhân đây cũng xin hỏi nhỏ là ai có link tải SW 2011 bản full thì cho mình xin với (pm trên 4r), mình cảm ơn nhiều

Last edited:

Các bạn lưu ý một điểm nhỏ nhé, nếu các bạn muốn Upload cả cụm lắp ráp lên thì đông nghĩa là các bạn cũng phải đưa luôn các chi tiết part của nó, nếu chỉ upload mình file assembly thì khi mọi người down về sẽ không mở thấy gì hết!

Author

Các bạn đã upload file lên Topic chú ý nhé :

-Muốn Upload file Asembly lên thì phải upload luôn các Part liên quan kèm theo trong file Asembly bằng cách đặt tất cả các file trong Folder và nén lại bằng Winrar hay chương trình nén file nào đó rồi upload lên Mediafire nhé.

Phần này đã phản ánh được một số kỷ năng Solidworks của các bạn rồi đấy:4:

Các member Upload lại những file trên nhé , không cần thiết phải là Assembly , mà cũng có thể chỉ là những Part (không được ở mức bình thướng quá nhé:1:).

Thân!
Nguyenthanh.

Author
Ðề: Re: Ðề: Xin ý kiến thành lập nhóm nghiên cứu các tính năng của phần mềm Solidworks

Vậy ra hôm nay mình không kịp post bài mà lại may, nếu ko lại bị mất bài :10:.

Mình là Nguyễn Đình Sơn, sinh viên năm cuối ngành Máy và Thiết bị Mỏ khoa Cơ Điện trường ĐH Mỏ - Địa Chất HN.
Mình chỉ mới "nghịch" SW từ năm thứ 3 (và tự học).
Hồi còn ở nhà, cứ nghĩ nếu như có "cái gì đó" mà có thể vẽ ra một vật thể rồi nhìn nó từ mọi góc cạnh thì thật là pro. Nhưng cũng chỉ dừng lại đó, tại vì lớp 10 đi học ngoại khó tin học còn bị thầy giáo chửi vì đã thẳng tay tắt máy tính ở nút Start trên CPU. Lên ĐH thì được tiếp xúc vơi AutoCAD, nhưng cũng chỉ biết nó ở mức độ 2D, cũng tự mua sách về đọc, rồi mấy đồ án cũng thế qua (thậm chí là điểm cao). Rồi lúc khi nghịch đến lệnh Orbit và 3D View thì ý nghĩ ngày xưa như thúc dục. Cũng đã tìm hiểu thông tin về Inventor, proE, 3DMax ... Nhưng khi đọc kỹ các bài viết của chú DCL thì đó là lúc biết mình nên chọn phần mềm nào. Giờ thấy một số thống kê bảo rằng SW đang "lên ngôi", nghĩ lại cũng thấy mình cũng may :)

Tuy hơi ... rông dài một tí, nhưng qua đó để thấy rằng có một thứ mình chắc chăn đáp ứng đủ khi đã là thành viên của nhóm - đó là sự nhiệt tình. Còn vấn đề kinh nghiệm hay kỹ năng thì mình không dám nói ở đây. Mình xin đính kèm 1 file để anh Thành xem qua. Đây là file vẽ một phần cột chống thủy lực - đề tài của đồ án môn học máy khai thác, vẽ theo kích thước chuẩn, và sau khi đã bảo vệ xong :D (SW 2009)

http://www.mediafire.com/?2yy7ldhctulrxve

P/S: Nhân đây cũng xin hỏi nhỏ là ai có link tải SW 2011 bản full thì cho mình xin với (pm trên 4r), mình cảm ơn nhiều
Mình đã nhận được file của Sơn.
Thanks lòng nhiệt tình của Sơn đối với Group.

Mình sẽ liên lạc với bạn sau.

Thân!
Nguyenthanh.

P

phanmemhay

ý tưởng rất hay cho mình tham gia nhé. ĐỀ nghị bác chủ thớt có kế hoạch rõ ràng cho anh em cùng tham gia nhé..có thể họp online hoặc offline..ah: nhân tiên đây cho mình hỏi có ai bít về phần mêm shapeworks không. nó giống như môt
trong solidworks hỗ trợ vẽ các bề mặt phức tạp rất hay bọn trung quốc hay dùng đề thiết kế và làm khuôn mà mình tìm mãi không thấy, có thêm shapeworks224 cho solid thì phần thiết kế bề mặt của solid sẽ rất hoàn thiện, anh em chúng ta sẽ có thêm nhiều lựa chọn,, cúng nhau tìm tòi cùng nhau trao đổi quá trình học của chúng ta sẽ nhanh hơn nhiều mong các bạn cùng tìm hiểu và chia sẻ nhé.... nếu ai biết tý tiếng trung thì tìm phần mềm nay sẽ rất dễ..tui không bít tiêng trung nên không thể tìm dđưởcâcckk của nó..

Y

yazidkid

Ok, mình cũng xin ứng cử tham gia Group, xin tự giới thiệu, mình tên Trung Kiên, mình hiện là kỹ sư mới ra trường, hiện đang công tác tại Bình Dương, công việc của mình cũng liên quan đến Solidwork nên cũng muốn tìm hiểu các tính năng của nó.
Mình bắt đầu sử dụng Solidwork cách đây 3 năm, tự học nên cũng không có bằng cấp gì, chỉ làm nhiều và tìm hiểu trên net nên chưa biết trình độ mình đứng ở đâu, các bạn xem qua sản phẩm mình vẽ vậy, đây là Robot mình vẽ hồi thi Robocon, mình có mô phỏng và dựng AVI nữa.
Link download: http://www.mediafire.com/?8qq4i3nvr9zo272

Author

Sorry mọi người , vì mấy hôm nay bận rộn quá nên post bài hơi trể:4:

Qua một thời gian khảo sát và tham khảo ý kiến của mọi người , thì mình thấy các ý kiến thành lập Group Solidworks được nhiều bạn quan tâm và tán đồng.
Và danh sách Group cuối cùng được chốt lại sau thời gian mình tham khảo qua các file của các bạn gửi là :
-LVT89
-Sơn MDC
-manhhoan

Nếu tính luôn cả mình là Group có tất cả 4 thành viên:1:

Mình sẽ liên lạc với các bạn để cùng trao đổi về phương thức hoạt động của Group và các vấn đề cần khai thác trong Solidworks , và nhiều vấn đề khác nữa , để Group có thể chính thức hoạt động.

Thân!
Nguyenthanh.

Author

Bổ sung : Do thời gian này là đang trong giai đoạn tết , và không muốn ảnh hưởng đến thời gian vui tết của tất cả các member trong Group Solidworks :1:, cũng như tham khảo một số ý kiến của một số member trong Group nên mình quyết định Group sẽ chính thức hoạt động khi tết âm lịch đi qua:1:

Chúc các thành viên trong Group Solidworks cũng như toàn thể các member trong Mes của chúng ta có một Năm mới vui vẻ và tràn đầy hạnh phúc :1: , qua năm mới hy vọng các member sẽ gặt hái được nhiều nhiều thành công trong công việc cũng như cuộc sống :3:

Và xin chúc cho Group Solidworks sau khi hoạt động sẽ gặt hái được nhiều thành công và khai thác được nhiều điều hay trong Solidworks để có thể giúp ích được cho các thành viên đang và đã nghiên cứu về Solidworks có thể phát huy thế mạnh của Solidworks trong công việc:1:

Thân!
Nguyenthanh.

Last edited:

Đến hôm nay mới thấy topic này, có hơi chậm nhưng cũng có vài ý kiến:
Mình rất tán thành ý kiến của nguyenthanh2309. Bản thân mình cũng đã từng tự học và sử dụng khá nhiều phần mềm CAD, nhưng thực sự cho tới nay mình vẫn "chịu" SW nhất, do tất cả những ưu điểm nguyenthanh2309 đã nêu, mình chỉ thêm mấy ý nhỏ( nhưng nói nhỏ kẻo mọi người nghe thấy): Dễ cài, dễ ***, khi sử dụng thì dễ tiếp cận, dễ chỉnh sửa khi mắc lỗi, v.v...
Do thời gian ( và cả tay nghề về SW) có hạn, nên mình chỉ đăng ký một chân ủng hộ viên nhiệt tình, luôn luôn theo dõi và cố gắng giải đáp trong khả năng có thể.
Để nhanh chóng có các bài tập cụ thể, mình nghĩ ta nên đi theo các topic trong mục Help của SW, tất nhiên ta có thể bỏ qua các topic cơ bản, như tạo đường tròn hay hình côn, nhưng những topic như Wellmen, 2D to 3D hoặc Scan to 3D, v.v... thì ta sẽ chia nhau ra, mỗi bạn phụ trách một phần, vừa dịch vừa tạo file ví dụ, sau khi duyệt kỹ thì đưa lên DĐ cho mọi người cùng xem, cuối cùng ta tổng hợp lại thành một tài liệu để đưa vào MC chanel, hỉ.
Chúc cho Group ngày một lớn mạnh.
Chúc tất cả MEsian sức khoẻ, một năm mới hạnh phúc.

Author

Thanks anh Nam đã góp ý :4:
Những điều anh nói trên là những điều em dự định sẽ làm , và kế hoạch cũng như các vấn đề cần khai thác sẽ được các member trong Group bàn luận và sẽ triển khai trong thời gian sắp tới , nhưng những điều cơ bản mà anh đã nói thì em có ý kiến như thế này :

-Tóm tắt công việc của Group khai thác một cách khái quát là tập hợp và hệ thống lại tất cả các kiến thức về tất cả các lệnh trong Solidworks , còn bỏ qua các vấn đề cơ bản thì không thể rồi , vì cơ bản là nền tảng của nâng cao mà anh nhỉ:4: , nên không thể bỏ , với lại cơ bản thì cũng có một số thành phần chúng ta vẫn chưa biết hết thậm chí chưa sử dụng đến như Jog Line , Dynamic Miror , Intersection Curve , Face Curve , Make Path .v.v.. trong Sketch và còn nhiều lệnh trong Feature , Surface ,.v.v..., , khi nhắc đến vẫn còn hơi lạ lẫm và bỡ ngỡ ,nên hệ thống lại những lệnh cơ bản lại cũng vẫn là cần thiết:1:

cuối cùng ta tổng hợp lại thành một tài liệu để đưa vào MES Chanel
Còn về việc này nếu được anh Nova đồng ý và ủng hộ , thì điều này nhất định sẽ thành hiện thực:4:

Bên Group Mastercam của bác Hiếu thì anh Nova thưởng huy chương , còn bên đây chắc cũng sẽ có phần thưởng dành cho Group Solidworks chứ anh nhỉ:4:

Thân!
Nguyenthanh.

Author

Trong thời gian qua , tuy các thành viên trong Group đều bận bịu vì thời gian thành lập Group Solidworks ngay thời gian cận kề thời điểm tết truyền thống của chúng ta.Nhưng Group vẫn cố gắng dành ra một chút thời gian họp Group một cách thường xuyên để cùng nhau thảo luận về những vấn đề như cách thức hoạt động , phương hướng và tiêu chí của Group Solidworks.Và qua tết sẽ bắt đầu triển khai hoạt động.

Nhưng trong Group có sinh viên đang rơi vào thời gian chuẩn bị công tác thực tập và bảo vệ đồ án cho năm cuối nên các thành viên trong Group quyết định tạm dời thời gian chính thức hoạt động của Group lại , để bạn sinh viên đó có thể tập trung cho tốt vào việc học của mình.Nhưng trong thời gian đó các thành viên trong Group vẫn thường xuyên mở các cuộc họp nhóm để bàn luận tìm ra những khó khăn và hướng giải quyết để Group sau khi hoạt động có thể đạt được kết quả thành công nhất , đúng với tiêu chí ban đầu đề ra.

Và hôm nay các công việc của các thành viên trong Group đã được thu xếp ổn thỏa , nên vừa qua Group đã họp nhóm và đã đi đến thống nhất sẽ triển khai kế hoạch để bắt đầu hoạt động vào ngày thứ 2 (28/02/11) tới đây:1:

Mong rằng những hoạt động cũng như những vấn đề Group khai thác được sẽ giúp ích cho những member và cả những bạn chưa là thành viên của Mes , hoặc sẽ là thành viên của Mes trong nay mai , giải quyết được phần nào những khó khăn trong quá trình chinh phục phần mềm Solidworks:1:

Thành viên sinh viên mà mình đang đề cập ở trên chính là SơnMDC .Với tư cách là cánh chim đầu đàn của Group Solidworks:4: , xin thay mặt các thành viên trong Group chúc Sơn đạt được kết quả thành công tốt đẹp trong năm cuối của quảng đời sinh viên:1:

Danh sách các thành viên trong Group Solidworks :

-nguyenthanh2309
-LVT89
-Sơn MDC
-manhhoan

Thân!
Nguyenthanh.

Last edited:

em xin ủng hộ, vì em rất yêu thích solidworks và muốn khám phá phát triển các lệnh trong solidworks, nhiều lệnh em vẫn chưa tìm hiểu hết
chủ đề này em rất thích

Author

Uả , mình nhớ là đã đóng Topic này rồi mà nhỉ:7:

Thanks bạn đã ủng hộ:1:
Nhưng Mes Group Solidworks đã hoạt động được một thời gian rồi bạn ơi , và tình hình cũng đang rất tốt :1:
Bạn có thể xem các hoạt động cũng như cơ sở lý thuyết về Solidworks mà Group đã trình bày ở đây http://www.meslab.org/mes/threads/21654-Hoat-Dong-Co-so-Ly-thuyet-cua-Mes-Group-Solidworks- (hoặc có thể xem đưới chữ ký của mình)

Chúc vui!

P/S : Xin đóng Topic này ở đây:1:

Nguyenthanh.

Status
Not open for further replies.