xinh hỏi kinh nghiệm làm việc với các công ty Đài Loan

Discussion in 'Tâm sự - Nghề nghiệp' started by thanh hao, Jun 17, 2012.

1. thanh hao

thanh hao <b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

chào các anh chị,và các chú, bác.
    đã có thành viên mes nào làm việc trong các công ty, tập đoàn của đài loan chưa ạ, có thể cho cháu biết chút thông tin về phong cách làm việc của họ không ạ
    sở dĩ cháu hỏi thế vì vừa rồi có tập đoàn formosa đài loan có về tuyển kỹ sư vào làm tại khu công nghiệp vũng áng hà tĩnh,nhưng chỉ biết rằng trúng tuyển rồi tháng 8 vào làm thế, chứ chưa biết trong đó mình sẻ làm những việc gì và như thế nào, ( làm về nhà máy thép) , và họ tuyển rất nhiều đến hàng ngàn người. từ các trường như BKHN, công nghiệp,sư phạm kỹ thuật. vì thế nên em đang rất băn khoăn không biết vào đấy mình sẻ thế nào
    hiện tập đoàn đang có 1 công ty sản xuất nhựa ở khu công nghiệp Nhơn Trạch, Đồng Nai. (Hưng Nghiệp formusa)

vì vậy có ai đã từng làm cho tập đoàn này, hoặc đã làm việc với các đối tác đài loan cho em chút thông tin được không ạ
    em cảm ơn rất nhiều !

2. tvtdt

tvtdt New Member

Ðề: xinh hỏi kinh nghiệm làm việc với các công ty Đài Loan

Dự án có vốn đầu FDI lớn nhất việt nam từ trước đến nay mà. Intel nổi tình đám về vụ đầu tư vào khu công nghệ cao quận 9 từ năm 2002-2007 đi vào sản xuất với vốn đầu tư 1 tỉ đô có thể nói là khủng rồi, thời đó tốn biết bao giấy mực báo chí đã đưa tin, thế nhưng ở Formosa Hà Tỉnh Steel Copporation trong giai đoạn 1 vốn đầu tư đã gấp 14,5 lần rồi, và trong toàn bộ theo kế hoạch thì sẽ gấp đến 22 lần. Tiềm năng là vậy nên là chổ tốt cho các tài năng phấn đấu. chúc bạn có quyết định sáng suốt.
    tvtdt - 0986 384 437

3. thanh hao

vâng, cảm ơn anh đã góp ý ah
    anh đã từng làm hay có bạn bè gì làm trong đó không ạ, kế hoặch đầu tư cua họ là như vậy, nhưng không biết mình làm sẻ như thế nào, em nghe nói làm cho đài loan họ lam cực lắm,lấy được tiền họ khó lắm a, có đúng không hả anh ?
    cảm ơn anh

4. gem

gem Member

Các bạn sẽ được làm việc "cật lực", phát huy hết khả năng. Sẽ bị kiểm soát từng giờ lao động. Các vị trí quản lý sẽ là người Đài Loan. Người Việt sẽ bị kiểm soát về thông tin (liên kết bên ngoài, chặn email, không được dùng mail cá nhân ..).
    Nói chung bạn cứ làm để học hỏi đi, bạn sẽ "vỡ" ra được nhiều điều lắm mà chả ai dạy được cả.
    Chúc thành công

5. thanh hao

- vì bon em mới ra trường, mới tập tễnh biết vào đời anh ạ, nên những thứ đó chúng em chưa biết thế nào ạ
    trước mắt có thể là lương cao hơn chổ khác, nhưng mà nếu làm việc không thoải mái thì mình sẻ chán nản. vì trong lúc này đang chờ đợi nên có thể có những công việc khác đang đến, nên bọn em không biết lựa chọn thế nào,cái quan trọng là môi trường làm việc và tính tương lai cua nó thế nào thôi ạ, biết rằng lúc này bọn em chưa có quyền chọn việc nhiều vì trình độ có hạn.
    mong các anh cho lời khuyên từ thực tế ạ, những bài học các anh vấp phải là điều đáng quý cho chúng em đi sau,

6. CEO newbie

CEO newbie New Member

Theo mình nhớ là công ty nhiệt điện. Ông này có 14 nhà máy nhiệt điện trên toàn Đông Nam Á (Vì có thời gian mình làm việc với 1 cán bộ lâu năm của công ty đó).
    Hiện tại mình đang làm việc cho công ty sx giày của Đài Loan. Nói chung như bạn trên đã nói , Người Đài Loan là sếp , người VN làm lính. Nhưng mình nghĩ bạn mới ra trường đừng quan tâm chuyện đó nhiều quá.Bới vì đây là tập đoàn lớn sẽ có cơ hội cho bạn học hỏi nhiều.Cứ chọn đi , đừng đắn đo nhiều quá.Có bước thì bạn mới thấy mình có vững hay không. Còn đứng đó lo lắng ngó qua , ngó lại hoài cũng không có kết quả gì.Chúc bạn vui nhé

7. Khát!

Khát! Member

Ở Vũng Áng bây giờ mới đang xây dựng, chưa thể đi vào hoạt động sản xuất ngay được. Nên bây giờ người ta tuyển về chỉ đạo tạo bạn thôi. Được hưởng lương và được đi học.

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...