Xử lý nhiệt trục C45 dài 3m

• Thread starter zerokota
  • Ngày mở chủ đề
Z

zerokota

Author
Dạ chào cả nhà ạ,
Tình hình là em có 1 trục vít me (Acme) phi 50 dài 3000. Sau khi gia công thô thì em muốn xử lý nhiệt để tăng độ cứng và khả năng chịu mài mòn (vì là dạng vít me bi ăn khớp với gối thau nhanh mòn). Nhưng qua tìm hiểu thực tế thì chưa thấy đơn vị nào có máy làm được cái này. Các lò tôi bình thường thì chiều dài lò không đủ. Tôi cao tầng thì dài quá họ không nhận vì sợ cong trục. Thử phương pháp thấm cacbon thì lò tương đối ngắn (dưới 1500mm).
Em có nghĩ tới phương án là làm hệ thống tôi cao tầng liên tục (đẩy phôi vào liên tục và làm lạnh nhanh) nhưng chi phí đầu tư ban đầu lớn quá. Nên em muốn thử bằng biện pháp dùng lửa oxy-axetylen để nung rồi làm nguội.
Các tiền bối nhiều kinh nghiệm có thể cho em xin chút ý kiến về ý tưởng này không ạ,

Cảm ơn tất cả ạ ^^

silhouette

Active Member
Chào bạn,

Mình mới search thử có clip họ sử dụng máy chuyên dụng, bạn ngâm cứu làm cái gì đó đơn giản (sử dụng các con lăn chẳng hạn) để làm thủ công?
Nung bằng oxy-axetylen rồi làm nguội liệu có kiểm soát được gia nhiệt đồng đều và liên tục? Dừng chậm hay lướt nhanh một vị trí nào đó thôi cũng có thể dẫn tới quăng cái trục đi luôn nếu nó biến dạng kiểu xoắn vỏ đỗ.

Sau đó thì cũng nghiên cứu cách nắn thẳng nếu trục bị cong (kể cả sau khi gia công tinh), vì máy chuyên dụng chắc cũng không sẵn có:

Cách thủ công nhất là sử dụng khối V (có gắn ổ con lăn để xoay trục cho nhẹ) và đồng hồ so, chỗ nào cong thì gia nhiệt từng tí một cho đến khi thấy đạt yêu cầu.

Z

zerokota

Author
Dạ em cảm ơn ý kiến của silhouette,

Nhưng vấn đề là các máy chuyên dụng họ dùng phương pháp tôi cao tầng (chi phí quá lớn), em đang muốn tìm cách làm thủ công hơn để giảm giá thành đầu tư lại ạ :(
Bởi vậy em xin ý kiến về phương pháp nung bằng oxy-axetylen đó, không biết có khả thi hay không, biện pháp thực hiện như thế nào,....

silhouette

Active Member
Chào bạn,

Bạn trao đổi với bên đơn vị tôi cao tần xem mức độ cong trục mà họ "sợ" là bao nhiêu mm trên suốt chiều dài, và bao nhiêu thì bạn cho phép.
Một cái trục vít me phi 50 dài 3 mét thì tự bản thân khối lượng nó cũng có thể gây võng rồi, và cây vít me khi làm việc phải đảm bảo nguyên tắc luôn được "tension" nên cũng không nên quá lo lắng. Ví dụ quá trình tôi liệu có thể bố trí support cách mỗi khoảng tầm 1 mét để đỡ như treo chẳng hạn.
Chỉ sợ họ từ chối vì không đủ không gian chứ có không gian rồi lo gì giải pháp support.

Last edited:
Z

zerokota

Author
Dạ, này thì họ không nói. Em gửi bv thì họ báo là sợ cong và không nhận, chỉ vậy thôi ạ. Còn thực tế tại sao thì em không biết nữa :(.
Mấy ngày cũng hỏi nhiều cơ sở làm này, nhưng họ đều không nhận hết. Chắc phải tự chế máy mà làm thôi :((

silhouette

Active Member
Dự án này có vẻ thong thả nhỉ, bạn có phác ra những ý tưởng gì chưa chia sẻ lên để mọi người cùng tham khảo?