Xuất bản vẽ 2D!

• Thread starter Bui Quy Tuan
  • Ngày mở chủ đề
B

Bui Quy Tuan

Author
Em phải vẽ trên Catia (làm đồ án thầy giáo yêu cầu làm trên đó) nhưng phải dùng Inventor để tạo bản vẽ 2D (vì không có chỗ nào in Catia với lại chất lượng bản in của Inventor rất tốt). Em mở một số chi tiết dạng *STP được Save as từ Catia trên Inventor nhưng khi đưa sang làm bản vẽ 2D thì không thể nào tạo được mặt cắt hoặc có tạo được một section view rồi nhưng không thấy có thể hiện gạch mặt cắt. Em đã thử rất nhiều cách nhưng vẫn không được. Các bác tư vấn giúp em với. Nếu không có cách gì thì em phải in bằng SolidWorks thì chán lắm (bản in rất xấu).

B

Bui Quy Tuan

Author
Thanks nhé! Mình chuyển sang IGS rồi nhưng sang Inventor khối đặc bị biến thành mặt vỡ nhằng nhịt không thể nào solid hóa được.

A

APOLO

Author
Xuất từ 3D sang 2D trong Catia khỏi ghi kích thước vì nếu chi tiết lớn bạn phải tạo 1 tiêu chuẩn riêng phức tạp lắm chọn save as chọn đuôi DWG chuyển qua Autocad ghi kích thước rất nhanh.

S

slab

Author
Tớ không xài catita hay inventor nhưng tớ nghĩ nếu cậu xài catia thì in luôn trong catia đi. Bày cho cậu 1 cách rất đơn giản: Hãy cài vào máy tính 1 máy in PDF (vd Acrobat Distiller chẳng hạn); đây chỉ là 1 cái máy in ảo. Khi thao tác bản vẽ xong xuôi trong Catia thì chỉ việc in ấn bình thường; khi chon máy in thì chon cái máy in ảo này; bạn sẽ được 1 file .pdf của bản vẽ. Tớ đã làm nhiều với Pro; bản vẽ in ra rất là đẹp. File .pdf thì bạn có thể mang đi bất kì nơi nào cũng mở và in ấn được; máy tính cài Acrobat Reader là đọc được hết; rất tiện lợi và nhẹ!

B

Bui Quy Tuan

Author
Quả thật xuất 2D trên Catia khó chịu lắm. Nó cũng đưa ra nhiều công cụ nhưng không tuyệt vời bằng Inventor được. Nhưng vẫn phải dùng mới chán chứ. Save as đuôi PDF đi in cho chất lượng bản in cũng khá. Bây giờ thì tạm thời như thế vậy. Cảm ơn các bạn nhé!!!!