xuất chương trình trong Mastercam

vandactm

Author
Em chào các bác
Các bác giúp em 1 chút thắc mắc trong Mastercam
Khi em xuất chương trình phay thì làm thế làm để trong chương trình đó có sẵn G54, làm thế nào để xóa bỏ tọa độ A trong chương trình
bởi vì khi em post chương trình vào phần mềm mô phỏng Swanasoft thì đều phải viết thêm G54 cho từng dao và phải xóa tọa độ A rất nhiều lần như vậy rất bất tiện
Mong các Pro giúp đỡ

Ðề: xuất chương trình trong Mastercam

Khi bạn làm việc với Mastercam bạn phải chọn một định nghĩa máy là Machine definition khi đó Mastercam sẽ tự động chọn điều khiển của máy gọi là Machine control,2file này thường đi kèm với post processor,khi xuất chương trình,mastercam sẽ chọn đúng post processor,chương trình xuất ra mới sạch sẽ và phù hợp với máy của bạn.Máy mặc định của Mastercam là Machine default,tương ứng với máy 4 trục (theo như mình biết) sẽ có thêm trục A,chương trình xuất ra sẽ có tọa độ A.
Nếu máy bạn đang làm việc là máy phay đứng 3 trục bạn hãy chọn máy lại là Mill 3-Axis VMC MM.MMD,post processor tương ứng sẽ là Generic Fanuc 3 Axis post chương trình xuất ra chỉ có 3 tọa độ X,Y,Z.

Chúc bạn thành công

vandactm

Author

em cảm ơn bác nhé! vậy còn làm thế nào để xuất hiện G54 bác giúp em luôn nhé trước mỗi dao trong chương trình xuất ra ạ?

Bạn làm theo hình, chọn dòng Work coordinates tùy theo bạn post ra từ G92 - G54..G59,mà mastercam để mặc định là G54 mà :|

Last edited:

vandatctm : Bạn đang dùng bản nào của Mastercam,Mastercam cho phép update post processor của các vesion trước đó.

vandactm

Author

em dùng Mc 9 anh hướng dẫn em cụ thể được không ạ
em chưa có thạo lắm

Khi bạn làm việc với Mastercam bạn phải chọn một định nghĩa máy là Machine definition khi đó Mastercam sẽ tự động chọn điều khiển của máy gọi là Machine control,2file này thường đi kèm với post processor,khi xuất chương trình,mastercam sẽ chọn đúng post processor,chương trình xuất ra mới sạch sẽ và phù hợp với máy của bạn.Máy mặc định của Mastercam là Machine default,tương ứng với máy 4 trục (theo như mình biết) sẽ có thêm trục A,chương trình xuất ra sẽ có tọa độ A.
Nếu máy bạn đang làm việc là máy phay đứng 3 trục bạn hãy chọn máy lại là Mill 3-Axis VMC MM.MMD,post processor tương ứng sẽ là Generic Fanuc 3 Axis post chương trình xuất ra chỉ có 3 tọa độ X,Y,Z.

Chúc bạn thành công
Việc chọn lại máy thực hiện như thế nào vậy CadMan ơi? Sao mình tìm hoài không thấy? CadMan chỉ giáo với nhé. Cám ơn nhiều nhé.