Xuất chương trình trong mcam9 ra toạ độ điểm

Author
Cho mình hỏi làm thế nào xuất chương trình trong mcam9 ra toàn là toạ độ điểm.ví dụ đường tròn,khi xuất ra có R,mà máy mình thi k hiểu I J và cả R luôn.máy khắc cnc của trung quốc đó mà.phần mềm đi theo nó ten typ3.mỗii lần xuất đường tròn ra em thấy toàn điểm k hà.vì vậy 1 số chi tiết e dịch bầng mcam9 ,nếu có đường cong la xuất ra máy k chạy dc.hỏi người bán máy nói la khong chạy được nếu chương trình xuất ra co I,J,R.
vậy mình hỏi cách nào chỉnh trong mcam9,để post ra chương trình toàn toạ độ điểm.
mong chỉ dẫn từ các bạn.các anh chị.

TYA

Well-Known Member
Cậu cần biết cái controller của máy là hãng nào mới có thể Post đúng ... box ! Hehehe

Máy không chạy được tọa độ I J K thì có chạy được X,Y, R không ?

Một số bộ Post Processor của mcam pot ra X Y R và 1 số pot ra I J K

>> Nếu mcam cậu pot ra I J K thì có lẽ cậu chọn hê đk Mitsubishi rồi.

Chọn hệ khác , ví dụ fanuc sẽ có X Y R ngay thôi ( với điều kiện sử dụng tham số như hình minh họa - không thì sẽ ra U W R)

Việc pot ra chương trình mà chỉ có tọa độ thì chịu thôi.......

Minh họa :

Last edited:
Author
vậy là thiệt khổ cho em rồi.!
máy em là máy khắc của trung quốc,khi mua máy,nó cho soft tên là type3.phải dùng nó mới chạy dược đường tròn.bó tay mấy thằnng Trung Quốc này quá.hic.
khi chạy contour vòng tròn trên type3,post ra toàn toạ độ.vậy máy nó mới hiểu.máy em theo người bán nói chỉ chạy được toạ độ điểm,nội suy đường tròn cũng bắt buộc làm cách nào đó post ra toạ độ điểm nếu không dùng phần mềm của nó (type 3).
em tức quá,ong sếp mua k chịu hỏi kỹ.em vô làm mới phát hiện ra đã muộn.còn cách nào nữa không các cao thủ,làm ơn giúp em.
Em cảm ơn anh TYA nhiều.cách đó em làm rồi,vẫn không được.trên mcam post cung chạy dc nếu trong chi tiết không có đường tròn,cung tròn hay mặt cong,chỉ được hình chữ nhật.(cũng như không luôn).
người bán nói mấy thằng chuyên gia trung quốc nó cũng dùng mcam.em nhức đầu với nó luôn.
em thành công hay thất bại là do chuyện này đó.
hy vọng mọi người nhiệt tình giúp em nha.
chào cả nhà.em nghi có cách mà em tim chưa ra dc.trong artcam làm được mà em không biết xài,chỉ xài được 2d thôi.3d em dùng được pro va mcam.

TYA

Well-Known Member
vậy là thiệt khổ cho em rồi.!
máy em là máy khắc của trung quốc,khi mua máy,nó cho soft tên là type3.phải dùng nó mới chạy dược đường tròn.bó tay mấy thằnng Trung Quốc này quá.hic.
khi chạy contour vòng tròn trên type3,post ra toàn toạ độ.vậy máy nó mới hiểu.máy em theo người bán nói chỉ chạy được toạ độ điểm,nội suy đường tròn cũng bắt buộc làm cách nào đó post ra toạ độ điểm nếu không dùng phần mềm của nó (type 3).
em tức quá,ong sếp mua k chịu hỏi kỹ.em vô làm mới phát hiện ra đã muộn.còn cách nào nữa không các cao thủ,làm ơn giúp em.
Em cảm ơn anh TYA nhiều.cách đó em làm rồi,vẫn không được.trên mcam post cung chạy dc nếu trong chi tiết không có đường tròn,cung tròn hay mặt cong,chỉ được hình chữ nhật.(cũng như không luôn).
người bán nói mấy thằng chuyên gia trung quốc nó cũng dùng mcam.em nhức đầu với nó luôn.
em thành công hay thất bại là do chuyện này đó.
hy vọng mọi người nhiệt tình giúp em nha.
chào cả nhà.em nghi có cách mà em tim chưa ra dc.trong artcam làm được mà em không biết xài,chỉ xài được 2d thôi.3d em dùng được pro va mcam.

vậy hả ?

Nghĩa là mỗi vụ G2 G3 là pó tay phải không ?

Anh giúp chú được chú thì sao đây ?

Author
mới gửi mà có rồi.hi
nếu anh giúp được em thì cái gì em cũng chiều ý anh.
a nói đúng.g2,g3 là pó tay đó.
anh cho nick yahoo.mình nói chuyện dễ hơn dc không anh?

Author
có ai giúp em không vậy,cho em chút ý kiến nha.hay chỉ em làm cách nào cũng được cả.em thành thật biết ơn các cao thủ lắm.
chúc mọi người thành công và sức khoẻ.

TYA

Well-Known Member
mới gửi mà có rồi.hi
nếu anh giúp được em thì cái gì em cũng chiều ý anh.
a nói đúng.g2,g3 là pó tay đó.
anh cho nick yahoo.mình nói chuyện dễ hơn dc không anh?

Hỏi thế thôi - hướng dẫn cho luôn này : Theo ngu ý của anh thì máy của em có phương thức điều khiển point - to - point.

Nó sẽ chạy cho chú đường tròn đã bị "đập vỡ" thành ngàn mảnh nhỏ - kiểu nội suy/phép xấp xỉ toán học ý mà.

>>mcam có chức năng đập vỡ một đối tượng và chuyển các cung vi phân đó thành line >> máy của chú sẽ ăn được.

Gợi ý đó, cố lên >> tìm trong "mcam9 căn bản" chapter 6 nhé

Author
cám ơn anh TYA
em dang tìm học đây,có kết quả em cho anh biềt liền.

Author
Trước hết em xin cảm ơn anh TYA đã giúp đỡ em nhiệt tình.em đọc chương 6 rồi.thấy có phần break.em nghi là nằm ở chổ đó.mai em sẽ báo anh kết quả nha.
Cho em xin cái YM của anh đi,có j e hỏi dễ hơn.

Author
em làm được rồi anh TYA ơi!hi.
mà giờ còn phần surface làm sao.nếu có mặt cong thì cũng vẫn ra g2,g3.
em cũng đang tìm nè.anh có ý kiền gì thì bảo em nha.thân chào anh

TYA

Well-Known Member
em làm được rồi anh TYA ơi!hi.
mà giờ còn phần surface làm sao.nếu có mặt cong thì cũng vẫn ra g2,g3.
em cũng đang tìm nè.anh có ý kiền gì thì bảo em nha.thân chào anh

Chú làm hay "đoán " thế hả ? Kiểu này thì đọc thêm một số chapter về mcam nhé.

"Mcam căn bản C6-7" í, đến phần gia công 2D rồi đó. Trong gia công 2D chú mới gặp G2,3 mà thôi.

Nếu chú xử lý phần Modify >> Break>> Many piece >> Seg length (option Arc = N) xong rồi thì sao còn hỏi thế nhỉ ?

>>Kiểm tra với mcam, pot p/g ra rồi hãy hỏi nhé. Không võ đoán

Author
hihi,anh đoán như thần.em sẽ cố gắng vì sự giúp đỡ của anh.Em cũng gà lắm.

M

messidinaldo

cho em hỏi làm sao xuất file NC mà lệnh G02 la X Y R

H

Hienspk

Cho mình hỏi làm thế nào xuất chương trình trong mcam9 ra toàn là toạ độ điểm.ví dụ đường tròn,khi xuất ra có R,mà máy mình thi k hiểu I J và cả R luôn.máy khắc cnc của trung quốc đó mà.phần mềm đi theo nó ten typ3.mỗii lần xuất đường tròn ra em thấy toàn điểm k hà.vì vậy 1 số chi tiết e dịch bầng mcam9 ,nếu có đường cong la xuất ra máy k chạy dc.hỏi người bán máy nói la khong chạy được nếu chương trình xuất ra co I,J,R.
vậy mình hỏi cách nào chỉnh trong mcam9,để post ra chương trình toàn toạ độ điểm.
mong chỉ dẫn từ các bạn.các anh chị.
Cái này mình cũng gặp rồi! Khắc hư vài lần mới biết bệnh của nó.
Có 2 cách làm vừa nhanh vừa gọn này ông bạn:
+Cách 1: Dùng Mcam: Chuyển đường Arc thành đường NURBS
Modify>X to NURBS> Chọn đối tượng (Mặt or arc). Enter
+Cách 2: Chỉnh thông số trong file Post(Cái này nhanh nhất)
Mở file Post (C:\Mcam9\Mill\Posts\MPMELDAS.PST) nếu không thích MPMELDAS.PST thì bạn chọn cái khác.
Tìm dòng " linarc = zero" đổi thành " linarc = 1" Lưu lại.
Nếu dòng trên không thấy thì dòng này vậy "do_full_arc : 0" Sửa 0> 1
Gợi ý đến thế thôi nhé!
5' thế là xong! hôm nào uông cafe nhé!!:3:

Last edited by a moderator:
N

naruto

chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi là có cách nào để xuất file NC của một chu trình tiện ra thành các toa độ điểm được không? Mình là người mới vào nghề nên rất mong các bạn chỉ giáo. Thank1