Xuất file gia công

• Thread starter taiten
  • Ngày mở chủ đề
T

taiten

Author
Mình đang gặp rắc rối với việc xuất file gia công CREO 2.0. Khi xuất file bằng CREO 2.0 thì tự nhiên xuất hiện thêm Z như trong hình sau:

nhưng khi qua CREO 1.0 xuất thì thứ nhất các dòng lệnh khác hẳn, thứ 2 là không có Z như 2 hình sau:

Giờ mình bị rắc rối là file xuất của CREO 2.0 máy CNC không hiểu, khi chạy tới dòng lệnh có Z đó thì nó ngưng lại không chạy nữa nhưng khi mình xóa Z trong dòng lệnh đó (chỉ Z thôi) thì máy lại chạy và mình xóa thủ công hết chữ Z thì máy chạy hết file không bị đứng nữa. Còn file xuất của CREO 1.0 thì chạy ngon ơ không cần xóa sửa gì cả :102:

Thêm nữa là chỉ các file chạy phá mới bị, các file chạy bán tinh hay tinh đều không bị.
Giờ mình không biết bị lỗi gì nữa, các bạn giúp mình với, không lẽ giờ bỏ CREO 2.0 thì hơi tiếc vì nó có nhiều cái tiện hơn CREO 1.0 :20:
Cám ơn các bạn trước.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: Xuất file gia công

File xuất bằng 2.0 nội suy đường xoắn ốc Helical bằng G3 (G2) X,Y,Z,I,J, nhiều bộ điều khiển hiểu được có vài bộ điều khiển không hiểu được. Có lẻ bạn nên tìm cách cho phần mềm xuất ra thêm giá trị K khi này G3,G2 có định dạng G3XYZIJK và chỉ chạy với G3 thôi.

Chạy thô này bạn đang chạy kiểu Zig-Zag cho nên xuất ra G3, G2, bạn chuyển sang chạy kiểu oneway (phay thuận climb) thì xuất ra G3 thôi, bạn thử lại xem nhé. Mình nghĩ vấn đề là ở chổ đó.

File xuất bằng 1.0 thì output Helical bằng G1, chỉ có đường vào dao hay ra dao là G3, do đó nó không bị lổi.

T

taiten

Author

File xuất bằng 2.0 nội suy đường xoắn ốc Helical bằng G3 (G2) X,Y,Z,I,J, nhiều bộ điều khiển hiểu được có vài bộ điều khiển không hiểu được. Có lẻ bạn nên tìm cách cho phần mềm xuất ra thêm giá trị K khi này G3,G2 có định dạng G3XYZIJK và chỉ chạy với G3 thôi.

Chạy thô này bạn đang chạy kiểu Zig-Zag cho nên xuất ra G3, G2, bạn chuyển sang chạy kiểu oneway (phay thuận climb) thì xuất ra G3 thôi, bạn thử lại xem nhé. Mình nghĩ vấn đề là ở chổ đó.

File xuất bằng 1.0 thì output Helical bằng G1, chỉ có đường vào dao hay ra dao là G3, do đó nó không bị lổi.
Cám ơn bạn đã trả lời. Bạn có thể hướng dẫn rõ hơn được không mình không hiểu lắm.
Chỗ bạn nói chạy zig-zag là phần nào, có phải là cut-type không, nếu đúng thì chỗ đó mình để là up-cut chứ không để zig-zag, nhưng mình cũng chỉnh lại là climb như bạn nói nhưng vẫn không được.
À máy mình chạy là máy FANUC 6M đó bạn.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Cám ơn bạn đã trả lời. Bạn có thể hướng dẫn rõ hơn được không mình không hiểu lắm.
Chỗ bạn nói chạy zig-zag là phần nào, có phải là cut-type không, nếu đúng thì chỗ đó mình để là up-cut chứ không để zig-zag, nhưng mình cũng chỉnh lại là climb như bạn nói nhưng vẫn không được.
À máy mình chạy là máy FANUC 6M đó bạn.
Chổ phay thô, có cả G3 và G2 thì nó là chạy kiểu Zig-Zag nó phay thuận rồi nghịch. Gia công pocket tròn thường chỉ chạy duy nhất G3.

chietquan

<b>Giải Nhất vòng 3 & 4 cuộc thi NPD11 năm 2010</b
máy chạy nội suy đường xoắn ốc theo G2, G3 không được thì chỉnh post cho xuất sang G1 cho nhanh chỉ sợ chạy G1 máy chịu không nổi thôi ,
chứ mình bị hư sp do mấy vụ G2 ,G3 này rồi vì nhìn trên Cimco thì ok lắm , qua máy chạy cũng OK được 1 chút lát nó chạy tầm bậy không kiểm soát được luôn :(

Ðề: Re: Xuất file gia công

đơn giản mà nhanh thì bác chép cái gpost của creo 1.0 sang creo 2.0 la xong ngay mà

P

Poshman

Author
Bài viết lâu rồi xin hỏi bác chủ thớt tìm ra cách chưa?

các bác cho hỏi thêm là xuất G code là theo tâm của dao phay.
Có cách nào xuất bù trái hay phải theo đường kính dao được ko ?