Xuất Hình Chiếu Bằng , Chiếu Đứng , Chiếu Cạnh Và Hình Chiếu Trục Đo Bằng AutoCAD

• Thread starter nvhvthm
  • Ngày mở chủ đề
N

nvhvthm

Author
Bạn nào trong Forum biết cách in các hình chiếu đứng , bằng , cạnh và hình chiếu trục đo từ mô hình 3D giúp mình với . mình đang học CAD ????
Thanks !!!

Ðề: Xuất Hình Chiếu Bằng , Chiếu Đứng , Chiếu Cạnh Và Hình Chiếu Trục Đo Bằng AutoCAD

Mô hình 3d mà bạn nói là trong cad hay trong các pm 3d khác?

N

nvhvthm

Author
Ðề: Xuất Hình Chiếu Bằng , Chiếu Đứng , Chiếu Cạnh Và Hình Chiếu Trục Đo Bằng AutoCAD

ý mình là trong model space của autocad mình vẽ được 1 mo hình 3D rồi , giờ mình muốn in ra các hình chiếu đó bạn !
đứng , bằng , cạnh với trục đo nữa.

Bạn nào trong Forum biết cách in các hình chiếu đứng , bằng , cạnh và hình chiếu trục đo từ mô hình 3D giúp mình với . mình đang học CAD ????
Thanks !!!
OK. mình sẽ giúp bạn. nói chung là có rất nhiều mẹo để xử lý công việc này. mình xin được đưa ra một cách làm đơn giản, dễ hiểu nhất, chính thống nhất. BEGIN >>>

1. CAD 2004 nhé, bạn tạo cho mình một hình 3D bất kì đi. (ví dụ)

2.gõ lệnh TILEMODE enter > 0 enter > và được

3.xóa khung

sau khi xóa

4.tạo các khung hình chiếu, gõ lệnh MVIEW enter > 4 enter > F enter và được

5.hiện giờ đang ở trong chế độ PAPER, muốn tác động vào 1 khung nhìn nào đó (tức là chuyển khung nhìn đó thành chế độ MODEL) gõ lệnh MSPACE enter. click vào các khung nhìn tương ứng và chọn các góc nhìn tương ứng như hình vẽ. (menu VIEW/3D VIEW/ FRONT, LEFT, TOP, SW ISOMETRIC VIEW ....)

6+7.thiết đặt tỉ lệ & căn chỉnh vị trí cho các khung hình, click vào khung FRONT, ra lệnh Z enter > S enter > chọn tỉ lệ cho phù hợp (ở đây mình chọn 0.2) rồi enter. làm tương tự cho 3 khung còn lại.
để căn chỉnh vị trí sao cho hình FRONT & TOP phải dóng thẳng đứng, LEFT & FRONT phải dóng ngang hàng, gõ lệnh MVSETUP enter > A enter > H enter > bắt 2 điểm ngang hàng trên 2 hình FRONT & LEFT

tiếp tục V enter > bắt 2 điểm thẳng đứng trên 2 hình FRONT & TOP

và sẽ được

8. chiếu (chụp X quang), click vào khung FRONT, gõ lệnh SOLPROF enter > chọn hình FRONT > enter 4 lần.
làm tương tự cho 3 khung còn lại.

9. vào menu FOMAT/LAYER, chỉnh các thông số sau, tắt đèn của layer 0, set current cho layer PH-99, chọn màu sắc, kiểu đường khuất cho 4 layer PH, còn 4 layer PV thì để mặc định cũng được, xong rồi click OK.

và đây

10. FINISH trong khung 3D xóa nét khuất đi là xong rồi, đơn giản đúng không nào :

Nhận xét: đơn giản dễ thao tác, nhưng nhược điểm là sau khi chiếu X quang xong là MODEL sẽ bị EXPLODE sạch ah`. hj`.

Last edited:
N

nvhvthm

Author

Thanks bạn drive24ward ! Bạn cho mình hỏi vài cái :
>>> khi bạn dùng tilemode thì autocad sẽ chuyển qua layout nào vậy bạn , vì mình có nhiều layout trong autocad mà ?
>>> cách bạn làm là tạo ra 4 viewport đều nhau và chiếm toàn bộ tờ giấy in , nếu mà mình cần thêm vào khung tên thì mình làm sao ?
còn mấy cái hướng dẫn thì mình hiểu rồi . bạn làm khá chi tiết . Thanks bạn lần nữa !hi

Thanks bạn drive24ward ! Bạn cho mình hỏi vài cái :
>>> khi bạn dùng tilemode thì autocad sẽ chuyển qua layout nào vậy bạn , vì mình có nhiều layout trong autocad mà ?
>>> cách bạn làm là tạo ra 4 viewport đều nhau và chiếm toàn bộ tờ giấy in , nếu mà mình cần thêm vào khung tên thì mình làm sao ?
còn mấy cái hướng dẫn thì mình hiểu rồi . bạn làm khá chi tiết . Thanks bạn lần nữa !hi
hơ hớ. thật là hay.

xin trả lời bạn như sau:

1.khi TILEMODE xong thì sẽ chuyển sang tất cả các layout đang có, nếu muốn làm việc ở layout nào thì chỉ cần click vào đó thôi. muốn tạo layout làm việc của bạn (khác Layout1 & Layout default) thì chỉ cần Insert/Layout/New Layout/ rồi đặt tên cho layout mới đó thôi.

2.thì tui đã nói như ban đầu đây chỉ là mẹo thôi, có nhiều cách lắm cách này ko được phổ biến cho lắm nhưng mới bắt đầu thì cũng cần phải thực tập mà. Anyway, còn nếu như ý bạn thì lúc gõ MVIEW thay vì gõ tiếp 4 enter > F enter thì bạn click chuột chỉ định một khung nào đó (góc trái trên & phải dưới) để được 4 khung kich thước cho phù hợp. còn vẽ khung tên thì bạn chỉ cần dùng công cụ 2D (rec, line, offset...) đi vài đường là OK thôi. cụ thể nhé.

N

nvhvthm

Author

:101:rất hay ! thanks bạn nhiều lắm . cuối cùng thì OK rồi ! smile :101:

C

chinh8x

Author

@drive24ward
sau khi solprof thì nên đổi luôn tên của layout vừa tạo ra -> khi cần chỉnh sửa sẽ tiện hơn