xuống dao theo helical cho nhiều pocket

vusvus

Author

em có cái tấm vách như hình ạ, em muốn hỏi các bác là có cách nào để creo xuống dao theo helical tương tự như cutline milling hay trajectory milling cho tất cả các hốc trên không chứ em làm thủ công từng hốc thì lâu quá. mà xuống dao thẳng thì hại dao với lại khi gần đứt lực cắt vẫn lớn nên nó sẽ bị bắn ra làm gãy dao hoặc xấu chỗ đứt đấy ạ, mong các bác giúp em

Ðề: xuống dao theo helical cho nhiều pocket

OK. được chứ. với Creo 2.0 trở về trước. Trong chu trình volume rough ,thì bạn thiết lập các thông số sau.
Ramp_angle: mặc định là 90 độ. dao sẽ đâm thẳng xuống phôi, sửa thành 5 độ chẳng hạn.
Ramp_Feed: tốc độ khi chạy ramp_angle: thường lấy bằng 50% cut_Feed.
Helical_diameter: đường kính vòng xoắn.
còn phiên bản 3.0 bạn làm như sau:
chỉnh 3 thông số như trên,
Ramp_angle:
Ramp_speed:
Helical_diameter:
ngoài ra với creo 3.0 bạn cần chỉnh thêm thông số:
Cut_Entry_EXT(mặn định là none) bạn kéo xuống chọn Helix.
--> Vậy là OK

sẵn tiện cho mình hỏi, khi xuất sang G code chu trình chạy profile hoặc trajectory chỉnh paramater thế nào để mã code có lệnh bù dao G41 G42

Trong parameter chọn đến thông số cutcom: mặc định off --> chuyển thành on

minh co thay đổi ngưng xuất ra vẫn không thấy, hay co gi đó sai nữa

D

dangtan2989

Vào dao và ra dao bạn phải để lead in lead out, và khoảng tangent lead step hợp lý để dao có khoảng vào bù thì xuất ra mới có g41, g42 và khi đó máy phay mới chạy được bù. Còn không như mình vẫn chạy thì mặc dù xuất được G41, G42 nhưng máy phay sẽ báo lỗi do khoảng vào bù dao quá nhỏ. Thông thường bạn chọn khoảng vào bù khoảng lớn hơn bán kính dao là ok.

vusvus

Author

có vẻ như với tùy chọn là profile only thì ko chạy dao theo helical được phải ko bạn, vì mình chỉ cần cắt đứt thôi

Với profile. thì nó chỉ chạy thành bên. khi đó bạn tối ưu bằng lead_in và lead_out