Ý nghĩa một vài ký hiệu trên đầu bu-lông

Author
Xin chào các anh chị,
Qua thời gian tiếp xúc với các loại bu-lông, đai ốc em để ý thấy trên đầu con bu-lông có một số hiệu lạ sau mà em tìm hiểu hoài chưa biết ý nghĩa là gì. Nay mạn phép đưa lên hỏi kinh nghiệm của các anh chị, mong nhận được sự chỉ giáo nhiệt tình.

Đầu tiên là con bu-lông đầu lục giác kết hợp lông-đền (con dưới cùng ngoài cùng bên trái):

Em không hiểu số "8" ở đây nghĩa là gì? Đôi khi em còn thấy số 6 (không biết 6 hay 9), số 10 (loại này xe máy dùng nhiều) với cả chữ phi.

Thứ hai là bu-lông đầu ba-ke
Em thấy có con thì chỉ có 2 rãnh bình thường:

Nhưng có con thì khắc một vòng tròn nhỏ:

Có con thì khắc 2 đường chéo nhau:

Đặc biệt nhất là con có 1 chấm tròn ngay 1 trong 4 góc phần tư.

Xin các anh chị vui lòng chỉ giúp ý nghĩa của các ký hiệu trên, em xin cảm ơn.

M

minghisn

Ðề: Ý nghĩa một vài ký hiệu trên đầu bu-lông

Thắc mắc của bạn hay quá, không biết có ai trả lời được không nhỉ?

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Xin chào các anh chị,
Qua thời gian tiếp xúc với các loại bu-lông, đai ốc em để ý thấy trên đầu con bu-lông có một số hiệu lạ sau mà em tìm hiểu hoài chưa biết ý nghĩa là gì. Nay mạn phép đưa lên hỏi kinh nghiệm của các anh chị, mong nhận được sự chỉ giáo nhiệt tình.

Đầu tiên là con bu-lông đầu lục giác kết hợp lông-đền (con dưới cùng ngoài cùng bên trái):

Em không hiểu số "8" ở đây nghĩa là gì? Đôi khi em còn thấy số 6 (không biết 6 hay 9), số 10 (loại này xe máy dùng nhiều) với cả chữ phi.
Kí hiệu số ghi trên bu lông thường chỉ thị cường độ của bu lông. Số 8 có nghĩa là bu lông cường đô 8.8, đôi khi cũng kí hiệu là 7 (7 với 8 khác nhau cái gì thì mình chưa tìm hiểu). Ngoài ra còn có 4, 6, 10 tương đương với 4T, 6T, 10T (cường độ 4.8, 6.8, 10.9) Nhưng nó cũ rồi giờ không sử dụng nữa, cho nên kí hiệu trên bu lông chỉ có ý nghĩa độc lập trong phạm vi nhà máy hoặc một nhóm, tập đoàn tự quy ước với nhau, để phân biệt các loại bu lông giống nhau về hình dáng nhưng khác nhau về cường độ , lớp mạ v.v.. được sử dụng trong nhà máy đó.
Ngoài đánh số thì người ta còn dùng khác kí hiệu khác như bạn đã nhìn thấy như chấm, cung tròn, gạch ngang v.v.. và ý nghĩa của kí hiệu này người ta có một list và chỉ đưa cho các đơn vị liên quan sử dụng. Không có ý nghĩa trong tiêu chuẩn chung của bu lông.

Vậy tiêu chuẩn chung của bu lông là như thế nào anh Tieubu nói rõ hơn cho tụi em được không?