ý nghĩa tên vật liệu???

• Thread starter hieplechicz
  • Ngày mở chủ đề
Status
Not open for further replies.
H

hieplechicz

Author
Các bác cho em hỏi ý nghĩa của thông số vật liệu 42CrMo4.Chẳng hạn như số 42 nói lên gì,số 4 có ý nghĩa gì,độ cứng HB,HRC là bao nhiêu (em ko tìm thấy trong sổ tay cơ khí),dùng chế độ tôi như thế nào đối với vật liệu này... xin các bác chỉ giúp em.Em mới lần đầu vào diễn đàn hỏi nên có gì hỏi không đúng chỗ mong các bác thông cảm cho em.em cám ơn các bác nhiều

Last edited by a moderator:
D

dũng béo

Author
Ðề: ý nghĩa tên vật liệu???

Các bác cho em hỏi ý nghĩa của thông số vật liệu 42CrMo4.Chẳng hạn như số 42 nói lên gì,số 4 có ý nghĩa gì,độ cứng HB,HRC là bao nhiêu (em ko tìm thấy trong sổ tay cơ khí),dùng chế độ tôi như thế nào đối với vật liệu này... xin các bác chỉ giúp em.Em mới lần đầu vào diễn đàn hỏi nên có gì hỏi không đúng chỗ mong các bác thông cảm cho em.em cám ơn các bác nhiều
42CrMo4 là mác thép ký hiệu theo tiêu chuẩn EN, số 42 và số 4 dùng để chỉ % hóa học của các chất hợp kim có trong thép, mình tra sổ say thì có đựoc % cụ thể như sau:
Fe rest, C 0.38-0.45, Cr 0.90-1.20, Mo 0.15-0.25, Si 0.17-0.37, Mn 0.50-0.80, S <0.040, P <0.040 (wt.%)
Cọn EN nó ký hiuệ mác thép theo % hóa học *4 tức là nếu ghi CrMo4 thì có nghĩa là chỉ có khoảng 1% Cr, con cái Mo và Si trong thành phần của thép thì cũng hơi lung tung, thường mác quen thì nhớ, mác lạ phải tra, nó cũng có quy luật nhưng mình não bé, không nhớ hết được. :(

cái độ cứng mình không tra được, còn giản đồ phân rã aust bạn xem ở đây:

Các chế độ luyện kim thì mình cũng lực bất tòng tâm. :D

Last edited by a moderator:

Nova

MES LAB Founder
H

hieplechicz

Author

Em cám ơn các bác về thông tin.Nhưng các bác ơi,em vẫn còn khó khăn.Kính mong các bác giúp em lần nữa.Cụ thể là em đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy (chế tạo chi tiết dạng trục) sản xuất hàng loạt nhỏ 100 chi tiết.Khó khăn của em là khi các bác tìm giúp cho em hiểu được ý nghĩa vật liệu đó rồi nhưng em vẫn ko tài nào tra ra được tính gia công cắt gọt của tên vật liệu này (ví dụ như đói với vật liệu thép 12050 thì có tính cắt gọt là 14b).Rồi chọn bán thành phẩm dạng thanh tròn để chế tạo truc cũng không có,khối lượng các thanh tròn nặng bào nhiều kg (trục của em dài 815.5mm và đường kính lớn nhất là 240mm),em cần ché tạo 100 trục.Các bác anh chị chế tạo đã làm đồ án rồi giúp em tra vài thông số đó đi.chỉ vì vật liệu em ít thông dụng quá nên em gặp khó khăn quá,có thể em hỏi không đầy đủ ý nhưng các bác nào sành thì có thể nói chi tiết hơn cho em luôn nheng,em cần biết thông số của chi tiết em để em tính toán chế tạo.Em biết những thắc mắc này của em phải hỏi về bên lĩnh vực chế tạo máy nhưng do em đã hỏi phần đầu bên vật liệu rồi nên em đành hỏi tiếp luôn,mong các bác thông cảm.

TAMAC

Active Member

...Rồi chọn bán thành phẩm dạng thanh tròn để chế tạo truc cũng không có,khối lượng các thanh tròn nặng bào nhiều kg (trục của em dài 815.5mm và đường kính lớn nhất là 240mm),em cần ché tạo 100 trục.Các bác anh chị chế tạo đã làm đồ án rồi giúp em tra vài thông số đó đi.chỉ vì vật liệu em ít thông dụng quá nên em gặp khó khăn quá,có thể em hỏi không đầy đủ ý nhưng các bác nào sành thì có thể nói chi tiết hơn cho em luôn nheng,em cần biết thông số của chi tiết em để em tính toán chế tạo...
Tính xem thanh thép tròn nặng bao nhiêu mà cũng khó thì làm đồ án sao được đây??? Bạn nên cố gắng tự tìm hiểu, đọc sách, tài liệu, bám theo hướng dẫn của thầy, tra cứu trên mạng (VD gõ: thép 40CrMo4 vào hỏi bác goo.. là có ngay)...tự lập trình tự công việc của mình sau đó nêu lên nhờ mọi người đóng góp ý kiến thì hợp lý hơn. Còn nếu nhờ mọi người "sành" giúp đỡ thì ai biết đồ án của bạn, yêu cầu của thầy, thông số chi tiết... thế nào mà giúp. Nếu bạn nêu chi tiết trục thép có đường kính 240mm, dài 815.5mm thì trọng lượng sẽ bằng thể tích hình trụ (dm3) x 7,85 kg/dm3.

Status
Not open for further replies.