Cho em hỏi về vẽ hình lục giác trong sketch

• Thread starter beckhamb1
  • Ngày mở chủ đề
B

beckhamb1

Author
Em vào 1 sketch để vẽ một hình lục giác đều bắt tâm tại gốc tọa độ, nhưng khi em ghi kích thước cho 1 cạnh thì hình dạng lục giác đều của em đã bị biến dạng thành 1 hình lục giác không đều nữa. Em phải làm sao để khi em ghi kích thước 1 cạnh thì các cạnh khác sẽ thay đổi theo sao cho tính chất hình học không bị thay đổi????????????

Last edited by a moderator:
C

CadFirst

Author
Ðề: Cho em hỏi về vẽ hình lục giác trong sketch

Có 2 vấn đề:
1. Là bạn đã vi phạm nội quy diễn đàn khi đặt tiêu đề không được khuyến khích như Help me!, Cứu em với, Giúp em,... Quá chung chung, chả ai hiểu là cái gì ở bên trong bài viết mà "ki'u".
2. Bạn đang dùng CATIA, phần mềm mà Kích thước xác định hình dạng (còn với AutoCAD thì hình dạng xác định kích thước). Nếu hiểu về bản chất vẽ trong các phần mềm này, thì bạn sẽ biết rằng việc đặt các ràng buộc kích thước giống như các bậc tự do "định vị" chi tiết vậy. Làm sao phải đặt đủ ràng buộc để có được hình dạng hình học mong muốn.
Vì vậy, với vấn đề của bạn, để có được lục giác đều bạn có thể đặt ràng buộc về kích thước các cạnh phải bằng nhau hoặc kích thước cạnh và số đo các góc. Muốn khi thay đổi kích thước cạnh mà hình dạng không biến đổi thì phải ràng buộc về góc trước. Quan trọng phải nhớ không ràng buộc kích thước cạnh nữa khi mà đã ghi đủ kích thước góc! (Nếu không sẽ thừa ràng buộc).
Chúc bạn thành công!

B

beckhamb1

Author

Em cám ơn anh nhiều, em lần đầu tiên post bài nên có sai xót, lần sau em sẽ để ý hơn ạ.

paven8880

Active Member

Trong Catia, Cách thiết kế là động! có nghĩa bạn vẽ đối tượng trước rồi hiệu chỉnh các kích thước sau! Bạn phải đặt các ràng buộc về vị trì tương quan cũng như ràng buộc kích thước sau đó. Càng đầy đủ càng tốt để sau đó hiệu chỉnh các đối tượng không bị xô lệch theo các hiệu chỉnh mà bạn đặt!
Nếu 1 hình đủ ràng buộc sẽ khổng thể tự xô lệch được.
Nếu thừa ràng buộc ràng buộc đó sẽ thành màu tím!
Trong thanh Sketch tool có thêm mục gán luôn ràng buộc khí vẽ các đối tượng đặc biệt nào đó vd hình chữ nhật có luôn ràng buộc các cạnh là hoặc là đứng (v) hoặc là ngang (H).
Có thể chuyển đổi đối tượng từ đối tượng hình học sang đối tượng tạo hình ở sketch tool(các đối tượng tạo hình là các đối tượng để ta lấy các vị trí cho các đối tượng hình học)
Nhiều bạn chỉ vẽ các đối tượng hình học để lấy vị trí tương quan (đối tượng phụ)sau đó không cần bạn lại xóa đi điều này rất không nên! Bạn hày chuyển các đối tượng này sang đối tượng tạo hành!

C

CadFirst

Author

Em cám ơn anh nhiều, em lần đầu tiên post bài nên có sai xót, lần sau em sẽ để ý hơn ạ.
Chú chịu khó post bài và học hỏi các tiền bối trong Box CATIA này không mấy mà trình lên cao đâu! :)
Chúc chú thành công.