dung lượng cài đặt của CATIA

• Thread starter tuan_mes
  • Ngày mở chủ đề
T

tuan_mes

Author
Các bạm cho mình hỏi,dung lượng của Solidworks là 5GB,giải nén 10GB,còn CATIA chỉ có 500MB(1CD),không có phần "help,tutorial..."trong khi Catia thuộc "Tứ đại CAD" còn SW thuộc tầm trung(2VCD),Vậy dung lượng thực sự của Catia có phải 500MB không,bạn nào biết chỗ bán CATIA chỉ mình với ,m đang ở tpHCM,thanks

Ðề: dung lượng cài đặt của CATIA

Các bạm cho mình hỏi,dung lượng của Solidworks là 5GB,giải nén 10GB,còn CATIA chỉ có 500MB(1CD),không có phần "help,tutorial..."trong khi Catia thuộc "Tứ đại CAD" còn SW thuộc tầm trung(2VCD),Vậy dung lượng thực sự của Catia có phải 500MB không,bạn nào biết chỗ bán CATIA chỉ mình với ,m đang ở tpHCM,thanks
Cài vào chiếm dung lượng khoảng trên 3G , mình đang xài bản CATIA V5 , mình đang ở Gò Vấp rảnh rỗi qua mình chép phần mềm cho miễn phí khỏi phải mua đĩa.

theo mình thì catia do không có thư viện riêng như solidworks hay inventer nên do đó dung lượng nhỏ hơn nhiều (inventer 2011 cài đặt chiếm trên 20 gb).Bạn dùng bản nào mà nhẹ thế? mình cài catia v5r18 hai đĩa CD,dung lượng 1.3GB.

dung lượng không phải là một tiêu chí để đánh giá phần mềm đó đẳng cấp hay không :)) ! còn về phần mềm thì lên mạng rất nhiều download vể dùng tẹt khỏi mua tốn tiền hihih

Chính xác thì dung lượng DVD Source cài của CATIA V5R19 tổng cộng là khoảng 2G . Mình cài đặt thì chiếm dung lượng trên đĩa cứng khoảng gần 6G (đã Update lên Sp2)

Và dĩ nhiên Catia vẫn có thư viện của riêng mình nhưng không được phong phú như các phần mềm khác như Solidworks và Inventor .v.v.... Thư viện của Catia chỉ bao gồm ốc vít thôi . Dung lượng của thư viện khoảng tầm 300M .Nhưng vần đề thư viện cũng không có gì đáng bận tâm cho lắm vì sự giao tiếp giữa các phần mềm bây giờ đã khá dễ dàng nên có thề "nhờ" và "sử dụng" thư viện từ các phần mềm khác. Hoặc có thể sử dụng bộ thư viện Mitsumi của Đức thì phải (tổng hợp rất nhiều các chi tiết như bánh răng , băng tải , vít me , ốc vít .v.v...theo nhiều tiêu chuẩn) để lấy các file giao tiếp và chuyển qua Catia để sử dụng .

Bạn có thể tìm thấy thư viện theo đường dẫn C:\Program Files\Dassault Systemes\B16\intel_a\startup\components\Mechanical StandardParts

Nguyenthanh.