Tính lực cắt của dao phay

Author
mình đang làm luận văn, tới chỗ tính công suất của trục. Để tính công suất mình cần biết lực cắt khi gia công thế nào. Mình sử dụng dao phay trụ, nên bạn nào có tài liệu về công thức tính lực phát sinh khi cắt thì share cho mình với. Nếu có về dao phay trụ thì càng tốt, nếu ko thì bất cứ tài liệu nào về tính lực cắt cũng được

Author
Ðề: Tính lực cắt của dao phay

Mình đã tính được lực Pz, trong sách nói có thể từ Pz để tính tiếp các lực kia, nhưng chả bit tính thế nào. Có ai bit ko?

Bạn đọc trang 27,28,29 cuốn sổ tay công nghệ chế tạo máy T2 và Bảng 5.42

Author

Chính xác là những gì mình đang tìm kiếm .........................

Author

Không phải thế, mình bên cơ điện tử nên có bao giờ biết đến cuốn sách đó đâu. Mấy hôm nay tìm kiếm mới biết, mà sách đó trên mạng ko có, bạn nói mình mới đi mượn đó. Thanks!

Nêu đầy đủ hơn bạn nên tìm giáo trình môn "Nguyên lý gia công vât liêu" hay còn gọi là "nguyên lý cắt". nó sẽ đầy đủ và chi tiết hơn. Còn cuốn sổ tay nó tóm tắt và tổng hợp lại thôi.

TYA

Well-Known Member
mình đang làm luận văn, tới chỗ tính công suất của trục. Để tính công suất mình cần biết lực cắt khi gia công thế nào. Mình sử dụng dao phay trụ, nên bạn nào có tài liệu về công thức tính lực phát sinh khi cắt thì share cho mình với. Nếu có về dao phay trụ thì càng tốt, nếu ko thì bất cứ tài liệu nào về tính lực cắt cũng được
Mình thông cảm là do ch trình đào tạo, bộ sgk vn mình nó cũ nên pát sinh ra những cách tính lằng nhằng mà các sv đang gặp.
Mình cũng hỳ hụi tính tính ..... để sau ra trường thấy là kiến thức học ở đh nó cứ ảo ảo và giấy tờ quá.

Nếu theo tư duy độc và lạ, bạn search UHP for milling 45C (vd) là bạn được ông GG trả lời.

Uhp là unit horse power, là công cần thiết tách một inc3 kim loại . Từ feed, depth, width là bạn ra thể tích phoi/s gọi là MRR (MATERIAL REMOVAL RATE) và công suất P = UHP*MRR

UHP của sắt, nhôm, nhựa .... người ta in vào bảng phay, tiện, khoan.... đủ cả.

Nhìn kiểu mấy thầy hành sv F= s^k1f^0.3k2t/d^k3 * k ........ mà choáng.

Mình ko chê bai j nhé, chỉ chia sẻ cảm xúc học và làm