Xin giúp vẽ chân vịt của tàu thủy bằng Catia

• Thread starter chipchip1811
  • Ngày mở chủ đề
C

chipchip1811

Author
Mình đang làm đề tài liên quan tới chân vịt trong Catia, ai biết vẽ chỉ mình với nhà, thanks

C

chipchip1811

Author
Ðề: Help me! ai biết vẽ chân vịt của tàu thủy bằng Catia ko ?

Đây là hình ảnh của nó nè bạn

paven8880

Active Member
Ðề: Help me! ai biết vẽ chân vịt của tàu thủy bằng Catia ko ?

Đây là hình ảnh của nó nè bạn
Nguyên lý vẽ cũng giống quạt thôi! bạn có thể tham khảo. Mình có nhớ 1 topic vẽ cách quạt của anh DCL bên SolidWorks bạn xem nhé!

paven8880

Active Member
Ðề: Xin giúp vẽ chân vịt của tàu thủy bằng Catia

Thôi tớ vẽ vậy!
nếu cần mặt phân khuôn khi vẽ quạt thì sẽ khác đôi chút (nếu cần mình sẽ post sau vậy) còn không đại khái như các bước sau:
Vẽ 1 khối trụ, bên phần Wirefame and... tạo đường thẳng point - point support trên mặt trụ:

Từ đường cong này dùng lệng sweep tạo 1 mặt trải:

vẽ 1 đường spline sau đó dùng lệnh extrude tạo mặt giao với mắt trải. Cắt mặt trải bằng lệng split.

Dùng lệnh thick surface tạo khối với cánh. Dùng lệnh sắp xếp tạo thêm 2 cách là OK

Thân
paven8880

mori

Member
Ðề: Xin giúp vẽ chân vịt của tàu thủy bằng Catia

Vẽ chân vịt thì các bác nên đọc về lý thuyết chân vịt nhé. Để biết được cấu tạo, cách xây dựng bản vẽ 2D, tương quan với 3D về mặt qui ước, qui tắc.
Từ đó sử dụng các phương pháp hình học họa hình, tìm hình chiếu thứ 3 ... phân tích sử dụng các công cụ có trong phần mềm 3D để xây dựng.
Bác nào thực sự cần thì sau khi BV tốt nghiệp xong em sẽ chỉ cho và có thể cung cấp cho hướng dẫn vẽ trên SolidWorks để tham khảo.

---

Đã cập nhật tại đây, bác có thể xem : http://www.meslab.org/mes/threads/3...eu-Chan-vit-tau-thuy.html?p=159986#post159986

Last edited: