Giúp đỡ lệnh uốn cong trong NX

Author
Dear các bạn.
Lệnh uốn cong trong NX mình ở đâu vậy các bạn.
Mình muốn uốn cong và trải phẳng ra ,sau đó uốn cong lại . Khi xưa đã làm lệnh này nhưng quên mất tiêu rồi . mong các bạn chỉ giúp . Cảm ơn

Ðề: Giúp đỡ lệnh uốn cong trong NX

:O cậu đã từng trải mặt ra rồi uốn cong lại trong nx hả? Hay là nhầm sang proE rồi đấy chẹp.

NX

Member

SW cũng thấy có trải ra mặt phẳng.
ai có ý tưởng gì ko? một pm mạnh cỡ NX ko lẽ lại ko có giải pháp cho vấn đề này. :39:

Riếng pattern đến bản NX8 mới khá hoàn thiện (pattern feature) bổ sung thêm hướng và mặt ràng buộc (mới nói tạm là có vẻ ổn), trong khi proE và catia nó làm tốt từ các bản trước rồi. Riêng cái trải mặt ra (như trải cái lốp xe rồi pattern những cái rãnh ma sát sau đó cuộn lại) thì tiếp tục đợi phiên bản tiếp theo thôi. Nói chung đã là dạng copy dược thì dù thẳng hay cong vẫn không ảnh hưởng nhiều lắm đến hiệu quả công việc mà, thao tác nhanh thêm vài lệnh là bù lại được :))
Có 1 vài phần mềm mạnh mẽ nhất trong kiểu tạo hình này là artcam, poser ...

NX

Member

thế bây giờ giả sử trên 1 mặt trụ có 1 cái rãnh uốn lượn linh tinh hay 1 cái hình con rồng chẳng hạn
muốn trải nó ra mặt phẳng thì làm thế nào.
đôi khi lập trình CAM bằng tay cũng cần phải trải 1 cái hình khá là phức tạp mà nhiều lúc bó tay. :2:
theo bạn azarashi thì sẽ làm thế nào đây ^.^

Mình lấy 1 cái ví dụ thế này trong artcam jewelsmith ( cũng chỉ làm theo cái tut từ lâu lắm rồi ^^)
Tạo 1 cái nhẫn với mặt cong thế này
[ANH]F42C_4EF2DB62[/ANH]
Sau đó lấy con cá sấu và con bướm add vào, khá đơn giản để có cái hình khá phức tạp như thế này ( khi add thì có 1 layout phẳng ở dưới, tha hồ mà đặt cá sấu ;)) )
[ANH]31AB_4EF2DB62[/ANH]
[ANH]633B_4EF2DB62[/ANH]
Và tại sao mình dừng không học artcam để tạo mẫu cad thì có nhiều nguyên nhân (độ linh hoạt chuyển giao phần mềm không tối ưu, gia công bị ràng buộc trong phần mềm ...) Giống như cái file này chẳng hạn, không convert sang file igs hay stp để up lên cho cậu được....Nếu cậu thích thì có thể down về dùng chơi, còn thực hiện trải mặt trong các phần mềm như proE thì sang bên đó là có hướng dẫn ngay hì (pro mình biết không sâu :D)

Last edited by a moderator:

NX

Member

mỗi pm có thế mạnh riêng.
có lẽ phải cài SW, Pro-e để có khi cần dùng đến:40:

Author

Dear các bạn!
Cảm ơn các bạn nhiều .
Mình không nhầm đâu, nhưng làm một lần rồi suy nghĩ mãi không ra lệnh đó . Dùng bên Pro và Solid thì không nói rồi .
Vì đụng sản phầm cần dùng đến NX nên mới tìm . Lâu lâu đem ra dùng nhưng công cụ bị ' gỉ sắt : mất dùng không được . Nên Tại Hạ ' mạo mụi ' các thần dân NX xem và giúp giùm mình .
Một đêm nữa nghiên cứu lệnh nay nhưng vẫn chưa thấy đâu . Mình nhớ rất kĩ là bên phần Metal . Mình chỉ người bạn 1 lần rồi , nhưng chiến hữu thân của mình lại không nhớ mới ác chứ .
Thanks.

Topic này lập đã lâu giờ này chắc chỉ của nó đã tìm ra rồi nhưng mình muốn trả lời để anh em nào chưa biết thì có thêm hiểu biết. thực tế mình cũng chưa hiểu rõ ngụ ý của câu hỏi là trải phẳng tấm hay là trải biên dạng. Nếu là trải và uốn cong biên dạng lên bề mặt trụ hoặc hinh nón thì chúng ta có thể sử dụng lệnh wrap/unwrap: insert/ curve from curve/ wrap/unwrap curve.

P

phanxuantuan

Re: Ðề: Giúp đỡ lệnh uốn cong trong NX

Dear các bạn!
Cảm ơn các bạn nhiều .
Mình không nhầm đâu, nhưng làm một lần rồi suy nghĩ mãi không ra lệnh đó . Dùng bên Pro và Solid thì không nói rồi .
Vì đụng sản phầm cần dùng đến NX nên mới tìm . Lâu lâu đem ra dùng nhưng công cụ bị ' gỉ sắt : mất dùng không được . Nên Tại Hạ ' mạo mụi ' các thần dân NX xem và giúp giùm mình .
Một đêm nữa nghiên cứu lệnh nay nhưng vẫn chưa thấy đâu . Mình nhớ rất kĩ là bên phần Metal . Mình chỉ người bạn 1 lần rồi , nhưng chiến hữu thân của mình lại không nhớ mới ác chứ .
Thanks.
Đấy là lệnh Flat Solid bên Sheet Metal bạn ạ!

H

heocon88

Cho em hỏi trong nx có các thông số y180,y+90,y-90,z180,z-90,z+90, thông số dùng quay tròn đối tượng sao ấy, em k hiểu lắm, em là con gái học kế toán giờ làm trái ngành vào công ty phải học từ a đến z phần mềm này, lại là anh trung quốc dạy nên em k hiểu hết tiếng, em k biết thế nào, các bác chỉ bảo giùm cặn kẽ chút nhé, tại em k k biết gì cả, thanks rất nhiều​