Vài thắc mắc về Catia???

Author
Mình đang bắt đầu học về Catia, tự học là chính. Cho mình hỏi vài điều, mong các sư phụ chỉ giúp:
1. Cài Catia suôn sẻ, kích vào biểu tượng chạy lâu, mặc dù máy khá mạnh(Core 2 Duo, RAM 1G). Có phải đó là đặc điểm chung của Catia ko?Nếu ko thì có cách nào khắc phục được ko?
2. Khi mình khởi động được, làm theo hướng dẫn, kích vào Start - Mechanical Design - Part Design Chả thấy gì hiện ra cả trong khi file mình tự học thì hiện ra hệ tọa độ và các thanh công cụ (như hình vẽ)

Mình phải làm gì ???
Thanks so much!!!

Nói chung ,Catia khi khởi động rất chậm nhưng chỉ ở lần đầu .Những lần sau thì khởi động rất nhanh. Lý do chậm là do Catia gồm nhiều Mô đun ,bộ cài độ khoảng 4G nên khởi động hơi lâu. Và có một lý do khá quan trọng là ổ cài Catia phải có dung lượng trống ít nhất là 4G . Bạn có thể cài Catia ở bất kỳ ổ nào nếu dung lượng ổ C đã đầy không đủ dung lượng trống cho Catia sử dụng . Với cấu hình của bạn khá ổn Catia rùi,nhưng còn một yếu tố để Catia chạy nhanh đó là main . Main cũng rất quan trọng .

Author
Còn vấn đề thứ hai, đó có phải do bị lỗi chương trình không? Vì mình chọn bất kì chức năng nào, cũng cỉ có màn hình vậy thôi, ko làm được gì cả. Hay là lần đầu tiên dùng Catia, minh phải cấu hình gì đó?

Author
Mình đã Remove và cài lại, kết quả là OK. Xài được bình thường rồi, đã quá. Cho mình hỏi thêm tí:
1. Trong mục Tool-Option-Licensing-List of...Products(như hình)

Mục đó để làm gì, mình nên chọ những chức năng gì. Vì theo File Crack hướng dẫn kèm theo đĩa phải chọn vài mục trong chỗ này...mình ko hiểu
2. Mình có nên cài thêm Catia SP2 ko? Mua đĩa có 3 cái, mình cài 2 là xong rồi, con đĩa kia mở ra thì là...SP2. Ko biết cái này có gây nên lỗi hôm trước ko nhỉ???
Thanks các sư huynh nhiều!

Author
Không ai trả lời giùm mình???

Catia không nặng như vậy đâu! mình có anh bạn cài cả CATIA, PRO/E WF 3.0, và IVENTOR mà máy có ram 512 chíp Celeron vẫn chạy được đấy.
Chỉ có điều INVENTOR 11 nặng thật cạc hình kém nên cứ giật giật.
Catia chỉ cần RAM 512 , chíp 2.0 Ghz Celeron là OK rồi. Nếu cạc hình tốt thì vẽ sẽ đẹp hơn.
Máy của mình dùng PRO/E ram có 256 chip Celeron 2.o Ghz thế mà dùng vẫn tốt đấy.

Author
Cho mình hỏi...Khi vẽ trong Catia, mình xoay đủ hướng để vẽ chi tiết, đồng thời hệ trục tọa độ cũng xoay theo. Có cách nào cho hệ tọa độ trở về trạng thái ban đầu(ngay ngắn như lúc đầu tiên mình tạo một Part mới không-không phải là thủ công ngồi tự xoay).
Thanks các sư huynh nhiều...

Mình thì không biết bên đó thế nào nhưng bên Pro thì ấn Ctrl+D là được. hi hi bạn thử dùng Ctrl+ một phím nào đó xem sao, mình nghĩ là phần mềm có lệnh tắt đấy.

Để xoay lại góc nhìn ban đầu thì bạn chọn vào Isometric View ( có biểu tượng khối chữ nhật) trong thanh công cụ View.

N

NDA

Cho mình hỏi :cách tạo một mặt phẳng bất kì trong không gian trong Catia
.Như trong Solid có công cụ plane còn trong Catia mình không thấy.mong các bạn chỉ giúp.Thanks

.Như trong Solid có công cụ plane còn trong Catia mình không thấy.mong các bạn chỉ giúp.Thanks
Bạn kích chuột vào biểu tương plan ( nếu chưa có thì bạn phải kéo nó ra hoặc chọn insert )sau đấy kích chuột vào dòng đầu tiên nó sẽ hiện lên các lựa chọn cho bạn .

N

NDA

Bạn kích chuột vào biểu tương plan ( nếu chưa có thì bạn phải kéo nó ra hoặc chọn insert )sau đấy kích chuột vào dòng đầu tiên nó sẽ hiện lên các lựa chọn cho bạn .
Mình cũng đã làm vậy rồi nhưng không thấy.Mình mới tập tành phần mềm này nên chưa thạo lắm.Bạn chỉ rõ hơn đi

Mình cũng đã làm vậy rồi nhưng không thấy.Mình mới tập tành phần mềm này nên chưa thạo lắm.Bạn chỉ rõ hơn đi
Bạn mới tìm hiểu phần mềm này thì nên nghiên cứu modulte Part Design trước. Vì thế bạn tìm hiểu các khả năng mà Catia có thể tạo được mặt phẳng theo link dưới đây. Mình nghĩ bạn nên học theo tài liệu này. Họ viết rất rễ hiểu ( vì là online mà) và đầy đủ.
http://kxcad.net/catia/B17doc/English/online/CATIAfr_C2/prtugCATIAfrs.htm

T

tv.anh

Mình nghĩ bạn nên kiếm giáo trình mà đọc. Về cơ bản thì có nói rất rõ. Tất nhiên là bạn muốn hiểu sâu, biết nhiều về nó thì phải tìm hiểu nhiều hơn. Catia là một phần mềm rất mạnh và hay. Chúc bạn thành công

Bạn thao tác như sau :
Bạn kích phải chuột vào vùng mình bôi đen (góc phải dưới ) ,sau đấy bạn lựa chọn 1 trong 2 cái mình khoanh đỏ dưới đây.

Tiếp theo bạn click vào khoanh đỏ ( biểu tượng plant )dưới :

Tiếp theo bạn kích chuột vào khoanh đỏ dưới đây nó sẽ hiện ra các lựa chọn cho bạn :

Đến đây thì tùy vào công việc của bạn để lựa chọn tạo mặt phẳng cho thích hợp .

C

cheguevara

Ðề: Vài thắc mắc về Catia???

Các đại ca trên diễn đàn cho em hỏi chút! khi em dùng fog để tạo hàm nhưng tạo xong ko thấy nó ở trên cây thư mục! hix ko biết làm thế nào!
em thấy ngày xưa có anh nào chỉnh ở tool->option nhưng chẳng rõ nữa! mong nhận được hồi âm của mọi người!

Ðề: Vài thắc mắc về Catia???

bạn gõ (c:plane) vào dòng nhắc bên phải phía dướic của màn hình giao diên sau khi cửa sổ hiên ra ta chọn các tùy chỉnh thích hợp.

Last edited: