Các bác cho em hỏi về 1 số máy công cụ với!

Author
Em đang thiết kế quy trình công nghệ chế tạo vỏ hộp giảm tốc và hiện đang gặp khó khăn trong khâu chọn máy.Em được biết nhà máy cơ khí Duyên Hải tại Hải Phòng từng sản xuất loại chi tiết này.Có bác nào biết họ sử dụng những loại máy nào trong phân xưởng chế tạo không ạ? Bác nào biết thì chỉ cho em với.Cảm ơn các bác lắm lắm ;D

Chào bạn !
Mình không biết chỗ nhà máy đó làm thế nào, nhưng chỗ mình cũng đã từng làm hộp giảm tốc. Bạn hỏi câu hỏi đó khá rộng e khó trả lời được vì hộp giảm tốc thì có bao nhiêu loại thì chẳng ai biết hết, mỗi loại có một kiểu vỏ, mà tùy vào phôi mà chế tạo lại khác nhau (phôi đúc, phôi hàn). Vậy nên bạn cần post ảnh hay bản vẽ loại hộp giảm tốc bạn muốn nghiên cứu như vậy sẽ thuận lợi hơn.

ME

Active Member
Đặc điểm của thân hộp giảm tốc là có các mặt phẳng, các lỗ là chủ yếu. Vậy các máy được sử dụng ở đây là khoan cần, phay và doa đứng.

Author
Thưa các bác. Hộp giảm tốc em cần thiết kế không phải la loại lớn,đây là loại hộp khai triển 2 cấp ,bánh răng nghiêng .Phôi được chế tạo bằng phương pháp đúc trong khuôn cát, kích thước lớn nhất về chiều dài cũng chỉ khoảng 550mm đường kính lỗ trục lớn nhấtcũng chỉ 75mm. Nói chung về phương án gia công cơ bản thì em cũng đã nắm được,nhưng em gặp phải 1 vấn đề khi lựa chọn mác máy cho việc sản xuất thực tế. Bởi khi chọn được mác máy rồi mới có thể tra được chế độ gia công (S,t,v) để từ đó tính ra thời gian gia công thực tế cho từng nguyên công.Trong gia công thực tế,người ta điều chỉnh lượng ăn dao bằng tay (thủ công) hay bằng máy(chạy tự động), nếu bằng chạy tự động thì nhất thiết cần phải biết đựoc thông số (s,t) của máy rồi còn gì. Tóm lại các bác có thể cung cấp 1 số mác máy thường dung cho em không a!Em cảm ơn nhiều!

L

Liễu Ngân Đình

Bạn đã từng tham khảo qua máy trộn hạt nhựa chưa?
Đơn giản nhất đấy.

Author
Bác ơi, ý em là các máy để gia công cái hộp này mà! :'(

VietLinh48 viết:
Thưa các bác. Hộp giảm tốc em cần thiết kế không phải la loại lớn,đây là loại hộp khai triển 2 cấp ,bánh răng nghiêng .Phôi được chế tạo bằng phương pháp đúc trong khuôn cát, kích thước lớn nhất về chiều dài cũng chỉ khoảng 550mm đường kính lỗ trục lớn nhấtcũng chỉ 75mm. Nói chung về phương án gia công cơ bản thì em cũng đã nắm được,nhưng em gặp phải 1 vấn đề khi lựa chọn mác máy cho việc sản xuất thực tế. Bởi khi chọn được mác máy rồi mới có thể tra được chế độ gia công (S,t,v) để từ đó tính ra thời gian gia công thực tế cho từng nguyên công.Trong gia công thực tế,người ta điều chỉnh lượng ăn dao bằng tay (thủ công) hay bằng máy(chạy tự động), nếu bằng chạy tự động thì nhất thiết cần phải biết đựoc thông số (s,t) của máy rồi còn gì. Tóm lại các bác có thể cung cấp 1 số mác máy thường dung cho em không a!Em cảm ơn nhiều!

hộp giảm tốc khai triển thì có phần mềm vẽ đấy chỉ cần nhập các thông số làm việc là phần mềm đó vẽ luôn cho cái hộp giảm tốc ngon lành---->đại ca chịu khó vào trang chetaomay.info mà tìm nhé em ko copy lại link của phần mềm này :D