Các bác giúp em giải quyết tình huống này với

• Thread starter kiddevils
  • Ngày mở chủ đề
K

kiddevils

Author
em mới sử dụng solidwork nên còn nhiều chỗ lúng túng. em dang tập vẽ cái v
ở trong sample/tutorial(vi em khong biết up hình lên nên nói đường dẫn thôi) khi vẽ đến số 13 phần extrude em không thể làm như trong phần sample được. Khi lam như vậy nó báo lỗi Unable to create this feature because it would result in zero-thickness geometry. em không đánh dấu merge result thi được nhưng khi đánh dấu vô thì no báo lỗi nhu thế. hix hix
lam sao giải quyết ấn đề này hả các bác. giúp em với

V

vannam

Author
bạn phải đưa hình vẽ nên thì mọi người mới giúp được chứ.

Unable to create this feature because it would result in zero-thickness geometry : có nghĩ là không tạo được feature vì kết quả tạo ra có vị trí kích thước bằng 0 (thường là chỗ tiếp giáp bị tiếp xúc điểm hoặc đường). Đơn giản bạn chỉ cần thay đổi kích thước một chút là hết báo lỗi, còn merge được dùng khi bạn muốn feature tạo ra là một body độc lập với body đang có.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
em mới sử dụng solidwork nên còn nhiều chỗ lúng túng. em dang tập vẽ cái v
ở trong sample/tutorial(vi em khong biết up hình lên nên nói đường dẫn thôi) khi vẽ đến số 13 phần extrude em không thể làm như trong phần sample được. Khi lam như vậy nó báo lỗi Unable to create this feature because it would result in zero-thickness geometry. em không đánh dấu merge result thi được nhưng khi đánh dấu vô thì no báo lỗi nhu thế. hix hix
lam sao giải quyết ấn đề này hả các bác. giúp em với
Lỗi này được hiểu như sau: Không thể tạo được đặc điểm này bởi vì kết quả là hình dạng có chiều dày bằng zero.

Như vậy, tớ có thể đoán chắc là cậu đã vẽ biên dạng Extrude hoặc biên dạng của các lệnh trước đó không hoàn toàn chuẩn xác. Cậu lưu ý tuân thủ đúng như hướng dẫn của Tutorial, gồm các kích thước chính xác như nêu trong ví dụ và các tương quan hình học cần thiết. Trước khi thực hiện lệnh Extrude, biên dạng phải có màu đen hoàn toàn.

Về mặt thực tiễn, cậu cần kiểm tra xem biên dạng này khi được extrude có tạo ra vách mỏng với chiều dày bằng zero không thì sửa lại, hoặc nó có tiếp xúc với phần khối đặc sẵn có một cách tử tế không? Hãy sửa lại chỗ đó, sao cho hoặc là chúng không được dính líu gì đến nhau, hoặc phải giao nhau đàng hoàng, không chơi kiểu tiếp xúc hời hợt.