Cách tóp đầu ống

• Thread starter namphuongspkt
  • Ngày mở chủ đề
N

namphuongspkt

Author
Giả sử có ống phi 10 dày 1 mm. Bây giờ em muốn đập bẹt đầu ống một đoạn 25mm có tiết diện hình chữ nhật như hình vẽ thì làm bằng cách nào. Mong mọi người giúp đỡ. Em mới học solidwork. Em cám ơn rất nhiều

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>
Chưa rõ câu hỏi của bạn, có thắc mắc gì bạn có thể PM trực tiếp yahoo với mình nhé. Dưới sign

Nếu như hình minh họa của bạn, từ tiết diện tròn làm sao có thể dập về góc 90 độ vậy đc, mà đường kính của ống cũng không đáp ứng đc yêu cầu theo hình chữ nhật như hình bạn yêu cầu

worm

Well-Known Member
Moderator
Giả sử có ống phi 10 dày 1 mm. Bây giờ em muốn đập bẹt đầu ống một đoạn 25mm có tiết diện hình chữ nhật như hình vẽ thì làm bằng cách nào. Mong mọi người giúp đỡ. Em mới học solidwork. Em cám ơn rất nhiều
Với vấn đề như bạn đưa ra, trong solidworks có một công cụ là "Lofted". Sử dụng như sau nhé.

1. Dựng 1 sketch (sketch1) cho ống và phần tóp đầu (VD: ống D50, phần tóp đầu 130 x 15). Trong thực tế, nguyên công này thuộc về gia công áp lực và để đảm bảo khả năng công nghệ, tiết diện mặt cắt ống và phần tóp đầu phải như nhau (a * b = pi * r^2).

2. Tạo ống có chiều dày t (VD: t=1.0)

3. Dựng 1 mặt phẳng cách đầu ống 1 khoảng L (VD: L50), do khi tóp đầu luôn có một đoạn chuyển tiếp giữa 2 tiết diện khác nhau. Trên mặt phẳng đó, dựng sketch có biên dạng đầu tóp (convert từ sketch 1).

4. Làm tròn các góc với R > t (theo thực tế, các góc uốn luôn có R).

5. Dùng lệnh lofted để tạo phần tóp đầu:

6. Do tóp đầu ống, nên khi loft, đánh dấu chọn phần chiều dày (thin feature) với giá trị t1=t (chú ý hướng của chiều dày giống với ống ban đầu).

7. Điều chỉnh khoảng cách từ đầu ống đến mặt tóp cho phù hợp nếu cần:

8. Hoàn thành:

Last edited:
N

namphuongspkt

Author
Cám ơn worm đã hướng dẫn. tớ đã làm được rồi tuy có hơi khác vì ý của tôi là đập dẹp, phẳng ống phi 10 đó thành như vậy luôn:

Không biết là còn cách nào để vẽ giống ý đồ của tớ không vì tôi cảm thấy nó không giống với thực tế khi gia công xong. Xin cảm ơn các bạn đã quan tâm.

worm

Well-Known Member
Moderator
Cám ơn worm đã hướng dẫn. tớ đã làm được rồi tuy có hơi khác vì ý của tôi là đập dẹp, phẳng ống phi 10 đó thành như vậy luôn:

Không biết là còn cách nào để vẽ giống ý đồ của tớ không vì tôi cảm thấy nó không giống với thực tế khi gia công xong. Xin cảm ơn các bạn đã quan tâm.
Không giống thực tế vì 1 số lý do như sau:
- trong thực tế, dù có đập bẹp thế nào thì vẫn luôn có khe hở bên trong, không thể kín khít như bạn dựng.
- diện tích mặt tóp và mặt đầu ống không bằng nhau.

Ngoài cách dựng như vừa nêu, còn một cách dựng khác mất công hơn một chút nhưng tùy biến được nhiều hơn, tớ sẽ up trong bài viết tiếp theo (giờ phải đi về vì hết giờ làm việc rồi).

N

namphuongspkt

Author
Vậy chừng nào rãnh worm giúp tớ nhé, thử phương án khác xem cái nào gần với thực tế nhất. À mà lúc tớ lofted boss/base không để thin feature thì nó mới cho còn check vào thì không dựng được?. Chọn kiểm merge result thì nó chỉ có phần vừa lofted còn phần ống mất tiêu?

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>
Vậy chừng nào rãnh worm giúp tớ nhé, thử phương án khác xem cái nào gần với thực tế nhất. À mà lúc tớ lofted boss/base không để thin feature thì nó mới cho còn check vào thì không dựng được?. Chọn kiểm merge result thì nó chỉ có phần vừa lofted còn phần ống mất tiêu?
Bạn không cho Thin được vì lý do không đúng yêu cầu. Nếu muốn cho chiều dày thin vào thì ít nhất khe hở phải vừa đủ bằng 2 để vừa đủ bít miệng ống lại, chứ theo hình vẽ như bạn up lên, bạn bít chặt hai tấm lại không có khe hở thì làm sao cho thin vào được. Chế độ merge result là chế độ hợp các kết quả lại, tức là chính xác nó chỉ lấy phần mà bạn vừa lofted thôi.
Thắc mắc gì nữa cứ post lên để anh em cùng giải quyết nhé :6:

N

namphuongspkt

Author
Ý mình muốn hỏi về cách vẽ thế nào để thể hiện được đúng thực tế đã gia công, tức là giả sử ta có ống tròn phi 10 dày 1 mm, gia công bằng áp lực (như bạn worm đã nói) đầu ống 1 đoạn khoảng 25mm để ra được phần đầu ống như mình đã vẽ giả sử khe hở sau khi tóp là 0 thì solidwork có những công cụ hỗ trợ cho ý đồ thiết kế của tớ không. Một phần là để kiểm nghiệm xem ý đồ thiết kế so với thực tế gia công khác nhau nhiều không? Cám ơn các bạn vì mình mới làm quen với solidwork và còn nhiều điều chưa khai thác hết khả năng của phần mềm.

worm

Well-Known Member
Moderator
Cách thứ hai:

1. Các bước đầu tiên cho dựng ống và profile phần tóp đầu như cũ. Chú ý: để đảm bảo tính thực tế, biên dạng của hình chữ nhật sau tóp đầu nên lấy như sau: a = (pi * r ^2) / b, với a - chiều dài, b - chiều rộng, r - bán kính ống. Đối với các kiểu biên dạng khác thì phải đảm bảo nguyên tắc "diện tích không đổi". Theo ví dụ, đó là kính thước có ký hiệu quotation (xích ma) phía trước.

2. Trên mặt đầu ống, dựng 2 sketch theo đường kính ngoài và đường kính trong (sketch 3, 5 --> chiều dày t). Trên mặt phẳng cách đầu ống khoảng L cũng dựng 2 sketch tương ứng (sketch 4,6) cho mặt ngoài và mặt trong (theo biên dạng sau khi tóp đầu --> chiều dày t1 là khoảng cách giữa mặt trong và mặt ngoài là chiều dày ống sau khi tóp). Nếu ống vừa tóp vừa bị kéo thì t1 <t; nếu vừa tóp vừa chồn thì t1 > t; nếu chỉ có tóp đầu thì t1 = t. Chú ý: khoảng cách giữa hai đường biên dạng trong của phần tóp phải lớn hơn 0 (nếu đập bẹp thì nên có giá trị < 0.05).

3. Dùng lệnh lofted để dựng phần chuyển đổi (dạng khối đặc), chú ý chỉ dùng sketch bao ngoài (theo vd là sketch 3 & 5). Nếu không dùng sketch 3 mà chọn ngay đường kính ngoài của ống thì sau khi loft sẽ chỉ còn phần chuyển đổi (nếu không chọn thin feature).

4. Kết quả sau khi lofted:

5. Dùng lệnh lofted cut để tạo phần lòng trong (khoét bỏ ruột).

6. Áp dụng lofted cut như sau với sketch 5 và 6 (sketch đường kính trong):

6. Kết quả hoàn chỉnh sau khi lofted cut (tương tự kết quả của cách thứ 1):

7. Tuy nhiên, bạn có thể tùy biến phần biên dạng trong của đầu tóp (sketch 6) theo ý muốn. Yêu cầu: biên dạng kín, không có đường giao nhau. VD như sau:

8. Theo cách ở mục 7, thu được kết quả cuối cùng:

9. Chú ý khi tùy biến biên dạng trong: chiều dày ống phải đảm bảo đủ dày, nếu không trong quá trình lofted cut, ống sẽ bị thủng.

10. Khi chiều dày vừa đủ, biên dạng tùy biến (đường kín, không giao nhau):

11. Trang trí thêm tí chút: :5:

@namphuong: trong solidworks, không cho phép tồn tại khoảng cách có giá trị 0. Vì vậy, bạn không thể loft từ 1 biên dạng bất kỳ về đường thẳng.

Last edited:
N

namphuongspkt

Author
Cám ơn các bạn mình đã làm được như worm chỉ dẫn.

Thật ra chi tiết của mình là một thanh chống, thay vì phải hàn tai vào đầu ống để bắt bu-long thì mình cho đập dẹp ra lấy mặt phẳng bắt bu-long cho dễ dàng hơn. Về phần gia công thì dễ dàng không cần phải bản vẽ gì cả nhưng mình muốn qua đó để thực tập, tìm hiểu thêm về khả năng của solidwork. Một phần mềm thiết kế mà theo mình rất trực quan và khả năng tùy biến lớn. Mong được chỉ giáo nhiều hơn.

Last edited by a moderator:
Ðề: Cách tóp đầu ống

Cho em hỏi ạ: Vì sao diện tích lại phải không đổi ạ, vì đây là ống thành mỏng không phải thanh tròn, vì vậy làm tóp đầu thì chỉ chu vi là không đổi thôi chứ ạ, nên lấy chu vi đường trung hòa chứ ạ, cùng lắm lấy cả diện tích phần thịt ống và diện tích thịt tóp là bằng nhau. Nếu là thanh đặc, tiết diện có thịt thì khi làm tóp đầu thì tiết diện mới không đổi thôi chứ ạ.
Thanks bác
(diện tích không đổi nom chừng loe quá, bác namphuongspkt hình như làm theo chu vi nên nhỏ hơn)

chietquan

<b>Giải Nhất vòng 3 & 4 cuộc thi NPD11 năm 2010</b
Ðề: Cách tóp đầu ống

Mình có 1 thắc mắc nhỏ, với cách vẽ của việc tóp đầu ống như thế này có đảm bảo khối lượng của chi tiết ban đầu vẫn ko thay đổi ko?
Nếu muốn đảm bảo khối lượng ko đổi và biến dạng phù hợp với thực tế thì thực hiện ntn?
ví dụ : có 1 đoạn ống bị móp 1 lõm ở trên phần thân trụ

Chào Bác.
Em có chút thắc mắc về kiến thức thực tế tóp ống. Bác cho em xin contact nhờ Bác hỗ trợ giúp em với được không ạ.