[Cần giúp đỡ] Cách vẽ hộp giảm tốc Bánh răng hành tinh

• Thread starter ngocbinh8x
  • Ngày mở chủ đề
N

ngocbinh8x

Author
Thấy mọi người trong bõ thảo luận về solidwork sôi nổi quá nên e post entry này để hỏi các anh các bác trong 4RUM chỉ em cách vẽ bánh răng, bánh răng hành tinh, bánh răng mặt trời và cần dẫn trong hộp giảm tốc bánh răng hành tinh.
Dùng toolbox trong solidwork rồi chỉnh sửa lại thì em đã có được bánh răng hành tinh và bánh răng mặt trời (bánh răng ăn khớp ngoài) và bánh răng bao (bánh răng ăn khớp trong).
Cái khó em gặp và cách dùng Mate để ghép nối cần dẫn và các đường tâm của bánh răng hành tinh.

Điều thứ 2 là em muốn tìm datasheet về bánh răng hành tinh để lựa chọn và thiết kế hộp giảm tốc bánh răng hành tinh theo các thông số như module răng, góc ăn khớp, đường kính kính vòng chia-đỉnh-đáy, số răng ...
Cái này em lên google mà search ko thấy khả quan.
Nếu ko có datasheet đó hay tài liệu liên quan bánh răng hành tinh thì em khó thiết kế bộ truyền theo ý muốn mà chỉ có thể vẽ y chang cái bộ truyền BR Hành tinh mà người ta đã thiết kế sẵn.

Mong nhận được sự giúp đỡ cần thiết từ mọi người.
:67:

Ðề: [Cần giúp đỡ] Cách vẽ hộp giảm tốc Bánh răng hành tinh

Em cũng mới biết về loại hộp giảm tốc này, thấy nó có nhiều ưu điểm nên định ứng dụng nó vào làm đồ án, nhưng lên tìm tài liệu về nó mà không có. Bác nào có tài liệu về hộp giảm tốc bánh răng hành tinh cho em xin với ạ? Xin cảm ơn!