Đồ gá gia công trên máy khoan , doa có rãnh dẫn hướng hay không?

Status
Not open for further replies.
Author
Nào các bạn chúng ta cùng thảo luận xem.Còn điều gì thú vị trên các loại đồ gá này nữa.Xin các thầy, các anh chị cho tụi em thêm những kiến thức!

worm

Well-Known Member
Moderator
Nếu chỉ quăng một cái mồi ra để câu mọi người, trong khi bản thân không có một chính kiến nào thì .. chán lắm, chỉ đáng xếp hạng spam thôi.
Xin phép đóng cửa những topic dạng như thế này.

L

Liễu Ngân Đình

@VietLinh
Tôi đã xem tổng thể vấn đề bạn muốn biết. Thực sự tôi ko tán thành cách chốt vấn đề của Worm nhưng He cũng có lý. Bạn bớt nóng để nghe tôi phân tích nhé.
1- Đồ gá có thể có mà cũng có thể không có dẫn hướng cho cả máy khoan, doa hay phay hay tiện v.v... phụ thuộc nhiều vào tính chất công việc và tính năng của máy
2- Tôi chưa thấy ai dùng thuật ngữ RÃNH DẪN HƯỚNG. Bạn cũng biết cái Rãnh nó khác cái Cống và nó cũng khác cái Ống. Tôi cũng có lần phát cáu khi có bạn viết là KHUÂN MẪU trong khi mọi người nói là KHUÔN MẪU. Vậy xin góp ý với bạn là RÃNH DẪN HƯỚNG được chúng tôi gọi là Bạc dẫn hướng, Ống dẫn hướng hay ngắn gọn là Dẫn hướng
3- Bạc dẫn hướng có thể làm bằng bạc ống hoặc bạc 2 nửa hoặc bạc bán nguyệt, Bạc dẫn thường làm bằng Đồng hoặc thép.
Với những điều trên, tôi nghĩ bạn cũng đã thỏa mãn phần nào câu hỏi của mình. Ngoài ra bạn có thể tham khảo Sổ tay ATLAT Đồ gá để tìm hiểu thêm các loại đồ gá dùng cho các máy và các tính chất công việc.
Chúc bạn vui vẻ!

Status
Not open for further replies.