Đổ khuôn trong solid

• Thread starter huytran
  • Ngày mở chủ đề
H

huytran

Author
Có ai biết cho em hỏi.
Khi kiểm tra draft analysis em thấy báo có 2 bề mặt màu vàng (requires draft). Nhưng em tìm mãi mà chẳng thấy bề mặt nào có màu vàng cả. Vậy có khi nào SW báo sai ko? Nếu cứ để như vậy thì có đổ khuôn được?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Có ai biết cho em hỏi.
Khi kiểm tra draft analysis em thấy báo có 2 bề mặt màu vàng (requires draft). Nhưng em tìm mãi mà chẳng thấy bề mặt nào có màu vàng cả. Vậy có khi nào SW báo sai ko? Nếu cứ để như vậy thì có đổ khuôn được?
Việc SW có thể báo sai hay không thì tớ chưa thấy, nhưng cũng không loại trừ. Thực ra, thuật toán để phát hiện các mặt chưa đủ hoặc thiếu độ dốc cũng khá đơn giản, với các phép chiếu theo mặt phân khuôn hoặc hướng tháo khuôn. Có thể nhiều khả năng là các mặt thiếu độ dốc trên mô hình của cậu quá nhỏ hoặc khuất nên cậu chưa tìm thấy.

Việc cảnh báo về độ dốc nhằm lưu ý người thiết kế chứ không có tác dụng "cấm đoán". Nếu cậu vẫn cố ý làm các khuôn có dạng "hầm ếch" thì SW dĩ nhiên vẫn tuân thủ: "Sau này mà không lấy được sản phẩm thì đừng có trách!"

Với các sản phẩm làm bằng vật liệu mềm và đàn hồi như cao su, người thiết kế thường bỏ qua khâu kiểm tra độ dốc mà bắt tay ngay vào các công việc thiết kế tiếp theo. Các khuôn này tất nhiên không thể dùng cho những vật liệu cứng và thiếu đàn hồi được, nhưng với cao su thì vô tư.

H

huytran

Author
em đã vượt qua được bước kiểm tra độ dốc, sau đó em chọn công cụ parting lines, vẫn OK ko vấn đề. Tuy nhiên đường chia này gồm rất nhiều đường ko cùng nằm trong cùng mặt phẳng. tiếp đó việc vá lỗ giữa cũng ko có vấn đề. Nhưng đến lúc chọn parting surfaces thì em thấy có vẻ gặp rắc rối. e thấy có sự giao thoa giữa các mặt này. Vậy em đã mắc lỗi gì vậy? Nhân tiện cho em hỏi (anh) DCL bao nhiêu tuổi vây (để xưng hô cho tiện )?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
em đã vượt qua được bước kiểm tra độ dốc, sau đó em chọn công cụ parting lines, vẫn OK ko vấn đề. Tuy nhiên đường chia này gồm rất nhiều đường ko cùng nằm trong cùng mặt phẳng. tiếp đó việc vá lỗ giữa cũng ko có vấn đề. Nhưng đến lúc chọn parting surfaces thì em thấy có vẻ gặp rắc rối. e thấy có sự giao thoa giữa các mặt này. Vậy em đã mắc lỗi gì vậy? Nhân tiện cho em hỏi (anh) DCL bao nhiêu tuổi vây (để xưng hô cho tiện )?
Việc mặt phân khuôn không phải là mặt phẳng là điều thường thấy trong thiết kế khuôn. Cậu cần tập dần cho quen với kỹ thuật này.

Khi tạo mặt phân khuôn, SW sẽ "bức xạ" đường phân khuôn ra phía ngoài của sản phẩm, theo phương vuông góc với hướng tháo khuôn hoặc // với một mặt phẳng tham chiếu mà ta chọn. Nếu thiết kế sản phẩm không khéo, khiến đường phân khuôn quá ngoằn nghoèo thì mặt phân khuôn dễ bị giao nhau hoặc uốn lượn gấp khúc một cách vô lý. Những lỗi này dĩ nhiên không thể chấp nhận được, vì khó hoặc không thể chế tạo được; thậm chí nếu có cố làm ra thì cũng không sử dụng được.

Để tránh lỗi này, cậu cần có quan điểm thiết kế và gia công khuôn ngay trong quá trình thiết kế sản phẩm. Hiển nhiên là với các phương pháp chế tạo và gia công khác nhau, người thiết kế có thể tạo ra những sản phẩm rất khác nhau, mặc dù chúng có cùng công dụng; đó là vì khi thiết kế sản phẩm, họ đã đứng sẵn trên quan điểm chế tạo rồi. Trong cơ khí chế tạo máy, cậu có thể thấy rất rõ sự khác biệt này, ví dụ, giữa bệ máy đúc với bệ máy hàn từ thép cán.

Vậy nên cậu cần xem lại thiết kế sản phẩm, sửa lại những ngóc ngách không cần thiết, đưa thêm vào các chuyển tiếp đều đặn mà trong chuyên ngành gọi là "độ dốc đúc", "góc đúc"... nhằm tạo thuận lợi cho công nghệ sản xuất, tăng độ bền, tránh tập trung ứng suất và mang lại giá trị thẩm mỹ cho sản phẩm. Để có kinh nghiệm, không có cách nào khác hơn là cậu cần tăng cường học tập, nghiên cứu các sản phẩm mẫu và thực hành thật nhiều. Với việc học tập, phải hiểu rằng kỹ sư thiết kế giỏi là người nắm vững đặc điểm của các loại nguyên vật liệu, các phương pháp gia công và tính năng của sản phẩm cần phải có... tức là rất nhiều kiến thức cần phải được trang bị.

Chúc thành công!

Last edited:
H

huytran

Author
Trong trườn hợp gặp phải đường chia ko nằm trên cung một mặt phẳng thì phải làm sao ạ? Anh có thể cho một vidụ cụ thể được ko? trong vidụ về tạo bánh xe của anh đường chia nằm trong cung một mặt phẳng nên em chưa rõ về vấn đề này lắm. Cảm ơn anh nhiều.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>