Hỏi về ren hệ inch trong Solidworks

Author
Định đưa bài này vào các câu hỏi nhỏ của chú DCL nhưng thấy vấn đề khá lớn lên lập thành hẳn một topic.
Mình không hiểu lắm về ren hệ inch nhưng hình như đã đọc ở đâu đó thì ren 1/8 đường kính khoảng 10mm, 3/8 thì khoảng 16mm, 1/2 thì khoảng 22mm (không biết có đúng không). Nhưng khi dùng ren hệ inch trong solidworks lại thấy cùng một ren 3/8 cũng có nhiều đường kính ví dụ dùng ansi inch thì đường kính đỉnh khoảng 8.43mm, dùng helicoil thì đường kính đỉnh khoảng 9,9 mm ??? ???
Ai biết giúp mình vẽ ren hệ inch trong solidworks với !
Cảm ơn !

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Re: Ren hệ inch trong solid ?????

Thực ra vấn đề này chẳng có gì lớn cả, tuy nhiên, nếu để trong mục SW hoặc CAD/CAM đều chưa thích hợp, để trong mục Thiết kế máy có lẽ hợp hơn (lẽ ra trong chuyên mục này nên có thêm tiểu mục Các tiêu chuẩn trong thiết kế hoặc một cái tên gì đó tương đương).

Ren hệ Anh gồm hai nhóm chính:
- Ren vít
- Ren ống

Các thông số của các quy chuẩn ren này có thể tra trong các sổ tay Thiết kế máy. Sơ bộ, có thể nhận biết bằng các đường kính:
- Ren vít (helicoil) căn cứ vào đường kính đỉnh ren của vít (bu=lông), tính theo inch.
- Ren ống căn cứ vào đường kính lỗ của ống, cũng tính theo inch.
Như vậy, cùng giá trị như nhau nhưng ren ống bao giờ cũng lớn hơn ren vít. Ví dụ, ren vít 1/2 có đường kính đỉnh danh nghĩa là 12.7mm, trong khi ống 1/2 có đường kính lỗ là 12.7mm, cộng thêm chiều dày thành ống ~3.5mm thì ren ống 1/2 có đường kính ~19.5mm, dân dã vẫn gọi là ống 20. Tương tự, ống 1in (lỗ 25.4mm) được gọi là ống 32 và đường kính ren ống ~32mm.

Với ren vít, còn lưu tâm đến bước ren, tính bằng số bước ren trên 1 inch. Như vậy, cùng đường kính ren, số bước khác nhau sẽ có đường kính chân ren khác nhau, tất nhiên là phải dùng những mũi khoan khác nhau để tạo lỗ. Hình minh họa dưới dây là hai lỗ ren vít 3/8 với số bước ren khác nhau (3/8x16 và 3/8x24), ta thấy đường kính đỉnh bằng nhau nhưng lỗ khoan khác nhau.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

ĐÍNH CHÍNH​

Sau khi tôi viết bài trên, bạn svb có gọi điện cho tôi (từ California) và giải thích về ren helicoil như sau:

Trường hợp ren vit bị trờn, người ta dùng ren helicoil để phá ren cũ và tạo ren mới với đường kính lớn hơn một chút.

Điều này thì rõ ràng là tôi không biết rồi, xin tiếp thu ý kiến của bạn svb.

Tôi có hỏi svb rằng tại sao không viết bài trực tiếp vào đề tài thảo luận này, thì bạn ấy thoái thác rằng gõ tiếng Việt chậm, nên ngại. Tôi không tin, tôi cho là bạn svb lo tôi sẽ tự ái. Tôi đã giải thích rằng ngược lại, mình rất vui vì học thêm được một điều mới. Diễn đàn là nơi để chúng ta giao lưu học hỏi lẫn nhau, đúng không?

Cám ơn bạn svb và mong bạn chủ động tham gia thảo luận cùng với chúng tôi hơn nữa. Bạn cứ chịu khó gõ tiếng Việt trên bàn phím nhiều thì sẽ quen dần thôi.

Thân mến!

Author

Cám ơn chú về thông tin ! Có lẽ cháu hỏi chưa được rõ, mục đích phụ của cháu là biết ý nghĩa của các ký hiệu trong ren hệ inch ;D
Mục đích chính là cháu muốn hỏi chú làm thế nào để vẽ được các lỗ ren hệ inch trong solidworks theo bảng trang 456 (ren côn hệ anh có góc profin 60 độ) sách sổ tay thiết kế cơ khí tập 1. Cháu trích một phần ở hình dưới, mong chú và mọi người giúp đỡ (cháu đang làm mấy cái block valve mà đều lấy ren theo bảng này)

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Quá dễ!

Đó là ren ống, dùng lệnh Hole Wizard, chọn kiểu Pipetap:

Author

;D ;D ;D Đúng là cháu hậu đậu quá !
Cảm ơn chú nhiều !

cho cháu hỏi tại sao khi cháu vẽ ren xong mà lại không nhìn thấy đương ren.(bản vẽ 3d )

O

oneman_alon

Ðề: Re: Ren hệ inch trong solid ?????

chú ơi cho cháu hỏi
trứoc khi định tạo 1 lỗ ren cháu đã xác định 1 point làm tâm lỗ ren ở sketch trước
nhưng khi dùng lệnh hole wizard thì ko thấy cái điểm đó nữa và cái sketch trước cũng ko thấy nên ko thể tao lỗ ren đúng vị trí được
(kể cả cái điểm đó là tâm đường tròn hay tâm đa giác nó cũng không bắt vào)
Vậy cháu phải làm thế nào ạ?
cháu xin cảm ơn nhiều

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

chú ơi cho cháu hỏi
trứoc khi định tạo 1 lỗ ren cháu đã xác định 1 point làm tâm lỗ ren ở sketch trước
nhưng khi dùng lệnh hole wizard thì ko thấy cái điểm đó nữa và cái sketch trước cũng ko thấy nên ko thể tao lỗ ren đúng vị trí được
(kể cả cái điểm đó là tâm đường tròn hay tâm đa giác nó cũng không bắt vào)
Vậy cháu phải làm thế nào ạ?
cháu xin cảm ơn nhiều
Ví dụ cậu vẽ một điểm để làm tâm cho lỗ, đó là Sketch2:

[LEFT]Có thể do thiết lập mà SW không cho thấy các sketch (sau khi đã thoát khỏi chế độ Sketch) nên ta không thấy điểm đó đâu nữa:

Khi tạo lỗ, ta hãy right-click Sketch2 và chọn Show để nó hiển thị:

[LEFT]Thế là OK ngay!
[/LEFT]
[/LEFT]

O

oneman_alon

Ðề: Ren hệ inch trong solid ?????

Cháu chào chú
cháu đang vẽ ren lỗ G1/4,G1.... hình như là ren ống hệ Anh
cháu gặp khó khăn là ko biết tỉ lệ của đường kính trong và đường kính ngoài của lỗ ren,hay là tỉ lệ giữa chiều sau ren và chiều sâu lỗ trơn là bao nhiêu
để ràng buộc kích thước ấy ạ
chú có thể cho cháu biết dc ko ạ(chú ơi có tài liệu nào nói về cái này ko ạ)

V

vothuong..

tiện đây chú DCL cho cháu hỏi làm thế nào để display ren trong bản vẽ lắp ở môi trường drawing ah?

Ðề: Ren hệ inch trong solid ?????

Công ty mình dùng hệ inches à chủ yếu nên mình cũng có chút kinh nghiệm trong chuyện này. Mình chủ yếu làm bên chế tạo , gia công theo bản vẽ và do mới vàolàm nên chưa tìm hiểu sâu được, chỉ xin góp một ví dụ nhỏ như sau:
VÍ DỤ khi chọn các kiểu ren trong solid WORKS, BẠN thấy ký hiệu:
1/4-28 UNC-2B,
KÝ HIỆU NÀY CÓ Ý NGHĨA NHƯ SAU:
-2B là ren lỗ, trường hợp ren trục là 2A.
-1/4 =0.25'' là đường kính lớn nhất của ren.Trường hợp này là đường kính chân ren.
-28 là tổng số ren trên 1 inches, suy ra bước ren là 1/28 = 0.0357'' =0.9071 mm.
-UNC là viết tắt của UNIFIED COARSE THREAD.
Tương tự đối với ren UNF hay các loại ren khác bạn tự tìm hiểu. Để tra các loại ren này hãy tìm cuốn sách gối đầu giường mechinery book.
Cũng có thể tham khảo tại đây:http://www.g[MEDIA=youtube]wind-normen[/MEDIA].de/en/[MEDIA=youtube]nifie-coarse[/MEDIA]-thread.html
Chú SV hẳn là siêu ca thủ trong lĩnh vực này, mời chú góp ý thêm.
Không dám múa rìu qua mắt thợ.:58: