hỏi về tách khuôn trong solidwork

• Thread starter vannam
  • Ngày mở chủ đề
V

vannam

Author
mình có một chi tiết nhu hình vẽ. Mình muốn hỏi các bạn là mình chọn mặt phân khuôn chính là mặt plan 1 để phân khuôn làm hai nửa, nhưng mình không thể sử dụng lệnh patline được vì chi tiết của mình có một số mặt trơn. Mục đích của mình là muốn sử dụng được patline như nét màu đỏ.Bạn nào biết có thể chỉ cho mình hoặc làm cách khác cũng được.Nhưng mặt phân khuôn bắt buộc phải là chỗ mình tô đỏ và thuộc plane 1!

N

NGONLUABAC

Author
mai gửi file qua skype cho minh ...tên skype là mattroido112 (9h sáng trở đi). :)

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
mình có một chi tiết nhu hình vẽ. Mình muốn hỏi các bạn là mình chọn mặt phân khuôn chính là mặt plan 1 để phân khuôn làm hai nửa, nhưng mình không thể sử dụng lệnh patline được vì chi tiết của mình có một số mặt trơn. Mục đích của mình là muốn sử dụng được patline như nét màu đỏ.Bạn nào biết có thể chỉ cho mình hoặc làm cách khác cũng được.Nhưng mặt phân khuôn bắt buộc phải là chỗ mình tô đỏ và thuộc plane 1!
Cậu cần có sản phẩm thế này:

[LEFT]Và muốn đúc với mặt phân khuôn mà cậu nêu trên, hãy vẽ 1 đường trên 1 mặt phẳng của sản phẩm, nơi mà mặt phân khuôn cần đi qua. Trong ví dụ này, tớ vẽ đoạn thẳng đó ở mặt cạnh:

[LEFT]Rồi tạo thành Split Line cho các mặt của phần lồi bên dưới:
[/LEFT]

[LEFT]Tạo độ dốc cho phần bên phải:

[LEFT]Và cả cho phần bên trái nữa, nhưng theo hướng ngược lại. Kết quả là ta có chi tiết thuôn về hai phía của đường Split Line:

[LEFT]Sản phẩm này mới có thể đúc được (phóng đại độ dốc cho dễ thấy).

Nếu vẫn cứ muốn có sản phẩm giống như hình đầu tiên, tức là có các mặt phẳng, thì sau khi đúc, ta cần đưa phôi đi gia công để có được hình dạng và kích thước mong muốn. Dĩ nhiên là để làm được như vậy, ta cần tính toán lượng dư gia công để có phôi đúc hợp lý.

Cậu đã bị hình dáng cuối cùng của sản phẩm ám ảnh, nên quên một điều là không nhất thiết phải làm giống hệt sản phẩm ngay từ khi đúc phôi. Thực tế thì ngay cả cái rãnh bên trên cũng chưa cần có trong phôi đúc, người ta thường đúc 1 thanh L dài rồi cắt ra nhiều đoạn và tạo các tiểu tiết sau để sản xuất hàng loạt.
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

V

vannam

Author
vâng cháu cũng đã biết cách tạo một đường ảo bằng lệnh spitline và cháu cũng đã tạo được hai nửa khuôn, nhưng như trên chú có nói thì cháu muốn hỏi là nếu cháu không bịt rãnh lại mà vẫn để rãnh hở ở trên thì cháu không thể nào vá được chú có cách nào không ,giúp cháu với.Vì bình thường nếu cháu muốn vá lỗ thì cái rãnh đó cháu phải làm liền.
cám ơn chú nhiều!

V

vannam

Author
cám ơn chú, cháu sem hình của chú chưa kĩ, bây giờ thì cháu hiểu rồi.
xin cám ơn chú rất nhiều!