tạo khung bản vẽ theo ý của mình trong solidworks

• Thread starter solidworks
  • Ngày mở chủ đề
S

solidworks

Author
Trong phần Drawing e muốn tạo 1 khung bản vẽ mẫu theo TCVN. e làm như sau:
ví dụ: e muốn tạo khung mẫu bản vẽ khổ A4.
1. Drawing --> right click vào màn hình và chọn edit sheet format.
2. Tạo khung bản vẽ. ví dụ như: khung bản vẽ phải cách mép giấy 10mm chẳng hạn. nhưng không biế
làm thế nào để mép giấy và khung e vẽ cách nhau 10 mm( vì không bắt điểm được mép giấy nên không đo được kích thước). Mong các a giúp đỡ e với

TAMAC

Active Member
Ðề: tạo khung bản vẽ theo ý của mình trong solidworks

Drawing/chọn A4 dọc hoặc ngang, khi edit sheet format lập tức khung có sẵn sẽ biến thành màu xanh và đường ngoài mặc định cách mép giấy 5 mm (cậu bắt thử kt khung ngoài cùng sẽ là 200 x 287, khung thứ 2 là... vậy???:38:

Last edited:
S

solidworks

Author

cái bạn nói thì mình biết rồi. đấy là mình chọn theo mặc định( standar sheet size ) của solidworks. khi làm như thế thì mình lại phải xóa các đường nét thừa đi. rất mất thời gian và hơi ngại. ý mình là thế này:
mình chọn custom sheet size( ở đây mình chọn A4 ( 297 - 210 ) ngang)

sau đó righ click chọn edit sheet format nó ra tiếp thế này:

rồi minh dùng sketch để vẽ khung chữ nhật( 287 - 200 )
some thing like this:

bây giờ mình muốn cạnh của hình chữ nhật này cách mép giấy 10 mm chẳng hạn thì làm thế nào?
mong các bạn giúp đỡ.

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

@SolidWorks,

Cậu không nên tạo từ đầu một khung bản vẽ, mà nên tận dụng một template thích hợp có sẵn rồi chỉnh sửa chút ít cho phù hợp với TCVN.

Thực ra TCVN rất mềm dẻo cũng như các tiêu chuẩn Quốc gia khác và nói chung là chúng cũng khá giống nhau.

Cậu hãy dùng các công cụ Sketch và Text để tạo thêm các nét hoặc ký tự cần thiết, cũng như xoá bỏ những đối tượng thừa một cách bình thường, giống như đang thao tác trong một Sketch vậy. Để các đường kẻ không ngẫu nhiên chạy lung tung, cậu cũng cần gán các tương quan và/hoặc các kích thước cần thiết cho những đối tượng này; sau đó, nhớ ẩn các kích thước đó đi. Cuối cùng, lưu khung bản vẽ đó như một Template để sử dụng cho các bản vẽ sau này.

worm

Well-Known Member
Moderator

@solid: Đặt tọa độ cho điểm gốc của khung ở (10, 10), điểm kia ở (287, 200), sau đó nhấn fix để khóa kích thước đó lại. Khi đó bạn có thể cố định phần khung ngoài, còn phần khung tên thì thực hiện theo chỉ dẫn của bác DCL

S

solidworks

Author

@solid: Đặt tọa độ cho điểm gốc của khung ở (10, 10), điểm kia ở (287, 200), sau đó nhấn fix để khóa kích thước đó lại. Khi đó bạn có thể cố định phần khung ngoài, còn phần khung tên thì thực hiện theo chỉ dẫn của bác DCL
có cách dùng tọa độ mà em quên mất. tại e không hay dùng tọa độ. cảm ơn anh