Xin giúp về vẽ ghế nhựa

Author
-Tình hình là mình mới xin vô thử việc ở 1 cty lớn.Và sản phẩm đầu tay mình được nhận là chiếc ghế nhựa (loại lớn,có lưng dựa phía sau).Hix hix. Trước giờ cứ tưởng nó dễ nên không để ý,khi bắt tay vô làm rồi thì...loay hoay cả buổi mà chẳng biết phải vẽ từ đâu.
-Mong các cao thủ nào đã từng vẽ hoặc biết cách vẽ xin chỉ giáo giúp hướng đi ạh.

S

sam

Em cũng có ý định vẽ cái đó ...( nhưng thấy trên diễn đàn có 1 cái ghế vẽ bằng Pro E rồi lại thôi ) ... nếu vẽ giống y hệt sản phẩm thật thì đúng là ... khó vô đối .:35::35::35:

Author
Đúng vậy.Hiện mình mới vẽ phác được chiếc ghế giống vậy.Nhưng cty yêu cầu vẽ chính xác,dung sai 1mm (ghế có chỗ dày mỏng khác nhau) mới khổ.
-Vậy bạn Sam thấy cái ghế vẽ bằng Pro ở đâu vậy.Có thể cho mình link được k? Cũng có chút kiến thức về Pro,hehe

S

sam

Cái đó ở trong mục : " Nơi up load những sản phẩm 3D" lần trước ( giờ mục đó hình như ko còn ) ... anh ko cần xem vì cái đó đơn giản hơn cái ghế nhựa có lưng tựa lớn rất nhiều ... :78:

QuyenQCM

Active Member
bạn chụp ảnh rồi post nên cho mọi người xem được không
vẽ các chi tiết để làm khuôn thì đòi hỏi độ chính xác cao vì là hàng ăn cắp mẫu,đôi khi ta phải hi sinh cắt đôi vật thể ra để đo tiết diện tại những vị trí khó,mà điều quan trọng là phải biết được cách dựng hình của người vẽ cái sản phẩm mẫu thì từ đó ta mới dùng các lệnh vẽ hiệu quả được

có phải bạn đang làm ghế này không vậy

ảnh đã tách khuôn

Last edited:
Author
Cũng gần giống cái đó đó bạn,chỉ khác là cái của mình lớn hơn,và khó hơn 1 chút,loại chỉ có lưng dựa mà không có tay vịn.Khi gia công khuôn phải làm 2 cam trượt phía trước và sau.

Last edited:
có cao thủ ngay ở bên chỉ bảo thì còn gì bằng, cậu đang làm công ty nào vậy, hồi mình đi làm chủ yếu là tự mò

F

fembk

Ðề: Cấp cứu - Vẽ ghế nhựa

có phải bạn đang làm ghế này không vậy

ảnh đã tách khuôn
Em đang làm luận văn tối ưu ghế nhựa có lưng dựa, anh cho em xin bản vẽ 3d pro của anh? Em đang rất cần. Anh có thể cho em xin nick yahoo, số fone để liên lạc với anh được không? Mong anh giúp đỡ em. Em xin chân thành cám ơn anh.
nick yahoo của em:trinhminhquang2004@yahoo.com

Last edited by a moderator:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: Cấp cứu - Vẽ ghế nhựa

Hi Bác.

Cái ghế này cũng không có gì là ghê ghớm, quan trọng là nó được tạo từ các curve 3D free form, cái này thì software không vẽ được chính xác, sofware chỉ vẽ được các arc và spline trong 2D. Để vẽ bác có thể tham khảo các cách sau.

Bác Vác cái ghế ra, lấy máy chụp hình hay Dtdđ chụp tứ các hướng, lấy file hình - import file này vào máy tính, zoom cho nó to vài lần, sau đó vẽ các đường spline các biên dạng của ghế dạng 2D, project 2 curve 2D được curve 3D, trong trường hợp này là 2 chân, mặt ghế, mặt dựa lưng....dùng thêm thước cặp, thước đo các góc bo... Sau đó tiến hành vẽ một nửa, các đường gân bo sau.

Cách thứ hai, dùng scan 3D cho chi tiết này lấy file *.stl rồi dùng các phần mềm thiết kế ngược vẽ lại, cái này hơi mắc tiền nếu có máy thì OK, còn không thì dùng cách thủ công, đặt chi tiết lên máy CNC, gắn vào ổ dao một ...que tăm xe đạp chẳn hạn, chuyển máy sang chế độ manual, quay tay cho que tăm chạm vào các point nằm trên các curve cần đo, ghi lại tọa đọ x,y,z trên máy. Chi tiết này bác đo khoảng 2-3h đồng hồ, lấy khoảng 100-200 điểm gì đó, import các điểm này vào máy, nối lại thành các củve...edit cho curve này phẳng phiu sau đó...surface nó lại.

Last edited: