1 phương pháp cải tiến trong việc truyền chuyển động

QuyenQCM

Active Member
Author
hôm trước ra công trường xây dựng mình thấy cái máy bơm nước cho dàn khoan cọc bê tông thấy rất thú vị khi có kiểu truyền chuyển động từ động cơ diezen qua trục của máy bơm,
họ bố trí động cơ diezen nằm song song với máy bơm.chuyền chuyển động gián tiếp từ bánh đà qua trục máy bơm băng mấy miếng lốp ô tô thấy rất sáng tạo

thưa bác QuyenQCM, cách đó từ hồi em còn để chỏm đã thấy dân quê em họ làm rồi, dùng để máy ao cá ...

QuyenQCM

Active Member
Author
thế à!bạn có biết họ làm thế để làm gì không

cái nầy thì trong miền Nam xài lâu lắm rùi, hình như là phát minh của mấy anh nông dân hai lúa đó.
Trong Nam thì không sử dụng cho máy bơm, mà xài cho máy ép gạch, và nhiều máy khác nữa.
Còn máy bơm thì họ chạy bằng xe gắn máy ( xe honda ), hay xe mô-by-lếch để kéo máy bơm quay, còn nhiều thứ nữa xem qua mà tui thấy pótay luôn, vì thấy mà phát khoái.
Nhân tiện tui xin kể cho mấy anh em nghe chuyện có thiệt nghen ( 100%):
Có anh nông dân chế ra máy làm chiếu ( dệt chiếu ) , lên báo hẳn hoi nhé, và lên cả truyền hình, đạt bằng sáng chế KH cấp quốc gia, khi làm hồ sơ thì thiếu hình vẽ, qua giới thiệu tui nhận hợp đồng vẽ, làm hồ sơ lại cho anh nông dân đó ( ở Bến Tre )
Khi vô thực địa cái máy để lấy kích thước thì tui phải bó tay luôn ( hôm nào tui up hình lên cho pakon coi )
Do không biết sự ăn khớp răng giữa bánh răng và thanh răng thì pác kia chơi nhưa sau:
cat một tấm toln 10mm, chiều dài theo tính toán cùa bác ấy, trên chiều dầy 10 mm, poác hàn một một sợi dây sên ( xích ) lên đó --> thanh răng đó, còn bánh răng??? ---> bác chơi cái đĩa xích của xe gắn máy thế là chuyển động nhé ---> bánh răng thành răng
thế thì truyền động giữa 2 bánh răng thì sau:
bác mua một miếng toln 10 mm, cắt thành hình tròn, với đường kính theo tính toán, kế đến cũng hàn theo chu vi của miếng toln đó một sợi xích, và bánh răng còn lại là mọt cái đĩa xích thế là quay.
Nếu cái mấy ấy mà hư thì ta sẽ có một lựong xích và bánh xích xe gắn máy đủ dùng cho 5 xe trong 5 năm ( mỗe thay xích một lần trong 1 năm ) ;D
Đó chính là sáng chế của những người 2 lúa miệt vườn đó các pác.

QuyenQCM

Active Member
Author
nhiều sáng chế mà khi ta nhìn thấy đều phải giật mình và ồ lên thán phục

B

BH_designer

cái này dân Robocon trường em cũng hay xài, nhưng là dùng xích cam thui.
còn kiểu bánh răng thì đúng là pó tay. cái này ko fải cơ khí truyền thống nên em chịu. :))

L

Liễu Ngân Đình

Lậy đấng LÊ LA tối cao.
Bánh CAM chứ ko phải Xích CAM, Giàng ạ!:26: