bản vẽ từ cad insert vào word ko nhận chữ Việt

Author
em có một biểu đồ vẽ từ cad khi insert vào bản wod thì những từ tiếng việt ko nhận ..........ko biết phải xử lý thế nào mong các anh giúp em với ạ

biểu đồ của em insert vào file word thì ra như thế này ạ :

mong các anh giúp em với ạ em xin cám ơn

Bạn thử làm như này so với tớ coi sao nhé tớ sử dụng phần mềm có tên BetterWMF4 để chuyển một hình vẽ trong cad thành dạng file ảnh bạn chọn cả hình bạn cần rồi nhấn tổ hợp
Ctrl+Shift+C rồi ra word nhấn Ctrl +V là Ok bạn thử nhé
còn với bạn chắc kô trùng Font đoán thế:1:
Còn đây là link Load về thưa bạn
http://www.esnips.com/doc/29607fdd-a525-4738-8ec2-bd2654cd598e/BetterWMF4[1].02

WMT

Active Member
Moderator
Xem lại fonts và mã gõ tiếng việt

Q

quethanh_new

CAD mới bây giờ hầu hết đều có hỗ trợ định dạng PDF, cho xuất file CAD sang dạng PDF sau đó đưa vào các phần mềm văn phòng xử lý.
Thêm một điều nữa là các phần mềm CAD dùng font theo dạng vector (khúc tuyến ) khác với dạng font vẽ bằng điểm như true type dùng trong Word nên nếu đem dữ liệu CAD đưa thẳng vào Word thì hay gắp lỗi font chữ, hơn nữa tôi nghĩ đưa hình cad vào Word dùng mục đích minh họa chứ không nhất thiết cần phải chính xác tỷ lệ kích thước như bản vẽ do đó cách đơn giản nhất như bạn yopopopv là chuyển sang dạng file ảnh như tif, jpg chẳng hạn rồi đưa vào Word thì tiện hơn. Nếu phần mềm CAD không có hỗ trợ chuyển file CAD sang file hình ảnh, hoặc không có soft chuyên dụng thì bạn làm bằng cách thủ công là:
Vẽ hình xong xuôi.
Nhấn nút Print Screen trên bàn phím
Mở word ra paste cái hình vừa copy này vào. Nều làm siêng thì dùng soft sửa ảnh nào đó cắt chỉnh lại cho đẹp rồi mới dán vô Word.

Author
Vâng em xin cám ơn các anh rất nhiều ạ .........em thanks các anh rồi đấy mong các anh nhanh lên vip nhé ^^

T

thucht85

bản vẽ từ CAD chèn vào Word

Bạn à! bạn nên dùng phần mềm chèn từ Cad sang Word, nhưng quan trọng là khi chèn sang thì chữ bạn dụng trong Cad phải là .Vntime thì mới được, chứ không phải là Timenewsroman!Bạn thử xem là OK ngay!

Bạn à! bạn nên dùng phần mềm chèn từ Cad sang Word, nhưng quan trọng là khi chèn sang thì chữ bạn dụng trong Cad phải là .Vntime thì mới được, chứ không phải là Timenewsroman!Bạn thử xem là OK ngay!
Vì là file dạng ảnh nên có Font trời cũng thế. Sorry hơi "nổ"

Mấy anh em sao toàn là xài soft nầy tới soft khác chi mệt, cũng may là ở VN xài soft chùa, xài soft chôm nên không ngán chuyện tiền nong bản quyền. Vậy sao không xài cái có sẵn của anh Bill kèm theo, free mà nhanh cũng như tiện .
Với trường hợp nầy mình làm như sau:
- Mở word lên, đến vị trí cần chèn cái hình vẽ trong CAD ta vào menu Insert/Object
- Hiện ra cái bảng, ta chọn AutoCAD Drawing
- Nó sẽ tự nhúng môi trường vẽ CAD cho ta ( nhớ là máy phải có CAD nghen )
- Vẽ vời xong thì save và close CAD lại, muốn đường nét đậm lợt thì ta nhấp chọn vô nút LWT ( show/hide lineweight ) nút nầy nằm gần nút Osnap.....
- Còn font chữ thì khi vẽ bên CAD ta chọn font VNI-Helve (nếu xài bộ mã VNI for Win ) còn không thì Arial (nếu xài Unicode ) nhưng CAD nó ưu tiên cho VNI hơn. Chọn đúng font thì không lo chuyện này !
Vậy thôi !

làm như anh phúc linh thì cái khung ảnh nó to đùng
còn dùng phần mềm thì nó chỉnh sửa lại khung ảnh hợp lý luôn

Vậy là em làm chưa tới rồi, anh muốn nó to hay nhỏ thì tuỳ luôn. Muốn cái hình ( cần xài ) bự hay nhỏ, nét nào ra nét đó, nói chung là ok hết. Thử tìm hiểu đi.
Cái nầy anh làm hơi bị thường xuyên đó: giáo án kỹ thuật nè, đồ án công nghệ nè, chưa kể một số thuyết trình kỹ thuật có minh hoạ nữa đó.
Em thử tìm ra cách khắc phục chứ ( Zoom nè, behind image, crop images nè.... )
Còn em xài soft phụ trợ thì anh khỏi bàn rùi ( cái nầy thì lắm soft ).

hơ, cái này mới nghen, em sẽ về nhà vọc liền. trước đây hay capture trực tiếp ngay cái screensave, nay có cái hày tiện phải biết.

A

aikon

Bạn thử làm như này so với tớ coi sao nhé tớ sử dụng phần mềm có tên BetterWMF4 để chuyển một hình vẽ trong cad thành dạng file ảnh bạn chọn cả hình bạn cần rồi nhấn tổ hợp
Ctrl+Shift+C rồi ra word nhấn Ctrl +V là Ok bạn thử nhé
còn với bạn chắc kô trùng Font đoán thế:1:
Còn đây là link Load về thưa bạn
http://www.esnips.com/doc/29607fdd-a525-4738-8ec2-bd2654cd598e/BetterWMF4[1].02
Dùng cái betterWMF4 để chuyển ảnh từ Cad sang Word là hợp lý rồi. Cái này tốt đấy.