Bắt đầu học DelCam

• Thread starter lehongquan2008
  • Ngày mở chủ đề
L

lehongquan2008

Author
Em giờ mới bắt đầu tìm hiểu DelCam.
Mong các thầy và anh chị chỉ giúp em nên bắt đầu như thế nào.
Em xin cảm ơn.

QuyenQCM

Active Member
Em giờ mới bắt đầu tìm hiểu DelCam.
Mong các thầy và anh chị chỉ giúp em nên bắt đầu như thế nào.
Em xin cảm ơn.
Thật vui vì lại có thêm 1 người học phần mềm này.Đây là 1 phần mềm không phổ biến lắm nhưng tôi chắc chắn 1 điều là sau khi bạn học xong thì bạn sẽ thấy sự khác biệt giữa nó và những phần mềm khác,sự khác biệt này đã làm tôi gắn bó với nó 4 năm rồi

còn về phần học làm sao cho tốt thì cũng giống như những phần mềm khác có hai cách thức học:
thứ nhất là học lần lượt tất cả các lệnh của nó từ đầu đên cuối tuy cách học này lâu nhưng nó sẽ trang bị 1 cách đầy đủ cho bạn các tính năng của phần mềm để bạn tuỳ cơ ứng biến sử dụng khác với cách thứ 2 là học theo bài tập hướng dẫn hoặc bài mẫu tutorials cách này sẽ cho ta học nhanh hơn nhưng sẽ thiếu rất nhiều lệnh loại ít sử dụng hoặc không thông dụng nhưng đôi lúc ta lại rất cần
cuối cùng là phải có thực tế,mà để có đc thì bạn hãy luyện tập chăm chỉ nhìn thấy bất kể hình thù gì thì hãy vẽ cố gắng vẽ càng đúng càng tốt
chúc bạn học tốt
có gì không hiểu thì post thắc mắc tại đây,tôi và mọi người sẽ tận tình giúp đỡ

L

lehongquan2008

Author
Em xin cảm ơn anh.
Em đang cố gắng
nếu mình học DelCam riêng hay là vẽ bên solid rồi xuất sang tốt hơn anh.
Anh giờ làm đâu, anh có mở lớp dạy về phần này không?
Em vừa tốt nghiệp xong đang ở hà nội kiếm việc
thời gian này nhiều nên em muốn học thật tốt.
Em mới xin được phần Power Mill bản 6.0.2448.0
Bản này cài và dùng thế nào anh.
Xin anh chỉ giáo giúp em
Đội ơn anh.

QuyenQCM

Active Member
Ðề: Bắt đầu học DelCam

bản PM 6 kha đầy đủ và thông dụng,
còn nếu vẽ bên solid rồi chuyển qua PS thì cũng tốt vì với những hình thù đơn giản thì solidworks sử lý hiệu quả hơn nhiều

A

ahongyt

Author

em chào anh
em bây giờ mới bắt đầu học delcam...em học trường ĐH công nghiệp hà nội.
Thầy giáo ra chủ đề thiết kế 1 sp trên Delcam mà em chưa biết làm thế nào...em cũng chưa dc học nữa...em ko biết có khó lắm ko?có gì a giúp đở em với nha ...Biết ơn anh nhiều

D

Dungtk

Author

chào các bác trong nhóm delcam nhé
Bác Quyền ơi cho em hỏi chút chút nhé
em không biết cái lệnh nào để chuyển chi tiết từ dạng mặt sang dạng solid . mong được bác chỉ giáo.delcam toàn tài liệu tiếng anh nen mày mò mệt mà ko ra được nè. nhưng xem mấy cái video mà họ trình diễn thì em ko thể nào mà bỏ cuộc được.mong được bác và các bác khác giúp đỡ nhiều nhiều

QuyenQCM

Active Member

Em dùng PowerShape phiên bản nào.
bản 6060 thì làm như vầy

bản 2010 thì làm như vầy(click chọn chi tiết)

còn nếu muốn làm ngược lại thì

Vâng cảm ơn bác đã nhắc nhở , tiện đây bác cho em hỏi những sản phẩm bác vẽ bằng Delcam với những hình dạng phức tạp thì có cần phải quét 3D hay coppy cad không ạ , em rất mê những sản phẩm của bác như những chiếc mũ bảo hiểm chẳng hạn .Ở trường em cũng có thầy giáo biết về phần mềm này nhưng em nghe nói là để vẽ được chúng thì phải xác định từng điểm trên bề mặt (có thể sử dụng máy cnc để xác định tọa độ những điểm này ) .Bác có thể bật mí cho em cách thức để có thể tạo những sản phẩm như vậy không ? rất mong nhận được sự giúp đỡ của bác và các thành viên trên diễn đàn

Last edited:

QuyenQCM

Active Member

lên google seach : delcam thì có cả đống,thích down kiểu gì thì down.
mỗi phần mềm cả Gb bảo tôi up lên sao được.(có mà điên mới up lên như thế)
ở đây là giao lưu học hỏi,các chú có thắc mắc gì về sử dụng phần mềm thì lên trao đổi chứ không trao đổi mấy cái phần mềm mà trên mạng có cả đống ấy

Last edited:

QuyenQCM

Active Member

Vâng cảm ơn bác đã nhắc nhở , tiện đây bác cho em hỏi những sản phẩm bác vẽ bằng Delcam với những hình dạng phức tạp thì có cần phải quét 3D hay coppy cad không ạ , em rất mê những sản phẩm của bác như những chiếc mũ bảo hiểm chẳng hạn .Ở trường em cũng có thầy giáo biết về phần mềm này nhưng em nghe nói là để vẽ được chúng thì phải xác định từng điểm trên bề mặt (có thể sử dụng máy cnc để xác định tọa độ những điểm này ) .Bác có thể bật mí cho em cách thức để có thể tạo những sản phẩm như vậy không ? rất mong nhận được sự giúp đỡ của bác và các thành viên trên diễn đàn
nếu ta đi ăn cắp mẫu mà mẫu quá phức tạp thì đương nhiên là đi scan 3D rồi,sau đó dùng các phần mềm chuyên dụng như rapidfrom hoặc geomagic...hoặc copycad của delcam để sử lý.
nếu không scan được thì ta có thể dùng máy cnc để đo từng điểm 1 theo ý muốn(tất nhiên là không cần đo theo dạng lưới điểm)
hoặc ta có thể chụp ảnh sản phẩm rồi đưa lên CAD vẽ lại đường biên...

QuyenQCM

Active Member

trong phần help cũng có tài liệu bằng tiếng anh đấy.bạn làm theo hướng dẫn sẽ lắm đc 1 số kiến thức cơ bản,rồi có gì không hiểu thì post lên đây mọi người sẽ giúp

H

haictk589

Author

uh. mình cám ơn mọi người trước nha. mình cũng là dân cơ khí chuyên ngành tự động hóa. nên mình đang tranh thủ học dể biết thêm chút kiến thức. mong mọi người giúp đỡ mình. thanks

e cũng đang bắt đầu học powershape để thiết kế khuôn, vừa xin được một bản vẽ 3d bộ khuôn đuôi .psmodel. bây h e muốn tách ra từng chi tiết riêng mà không biết làm thế nào. cái cây thu mục của nó khác solid hay catia qua! Mà tài liệu học tiếng việt thì hiếm quá. Bác chỉ bảo giúp e với.

QuyenQCM

Active Member

e cũng đang bắt đầu học powershape để thiết kế khuôn, vừa xin được một bản vẽ 3d bộ khuôn đuôi .psmodel. bây h e muốn tách ra từng chi tiết riêng mà không biết làm thế nào. cái cây thu mục của nó khác solid hay catia qua! Mà tài liệu học tiếng việt thì hiếm quá. Bác chỉ bảo giúp e với.
bạn muốn tách từng layer riêng rẽ đúng không.
rất đơn giản :
đầu tiên bạn tạo những layer mới và đặt tên cho chúng,
sau đó chọn đối tượng muốn tách riêng và kích chuột giữa và layer bạn vừa tạo,khi đó đối tượng sẽ tự động bị add vào layer đó.

Thank, nhưng thực sự e vẫn chưa rõ lắm, chắc tại e chưa biết một tí gì về powershap.:37:. em dùng p
2010 đưới dạng keyfree tiếp thị của delcam. file nó trông như thế này, bay h e muốn tách riêng tưng chi tiết ra một bản khác.

QuyenQCM

Active Member

Uploaded with ImageShack.us
phần elip là tạo layer mới
phần ô chữ nhật là những layer được tạo

T

tieutu13

Author

chủ đề này hay đây...mình cũng bắt đầu tìm hiểu cái này hjhjhj mong các đại ca chỉ bảo nhiệt tình và cụ thể chút cảm ơn tất cả ;))

Last edited by a moderator:
B

bkbaamboovnn

Author

à quên chưa up gmail!! mail của e là bkbaamboovnn@gmail.com
anh nào có thì up lên mediafire rồi gửi e link với nhá, ko thì cho địa chỉ để e dow dễ dễ 1 chút ấy!! thanks!!!!!!!!!!!!!!111