Biên dạng của sườn răng vẽ như thế nào nhỉ?

QuyenQCM

Active Member
Author
đôi khi trong quá trình sản xuất và lắp ráp cần có 1 vài bánh răng(trụ thẳng) nhưng không theo tiêu chuẩn thì e toàn vác lên máy cắt dây để làm,ai cũng biết đường biên của răng hay còn gọi là profin của nó có dạng là đường cong acsimet hoặc đường thân khai,hic nếu mà vẽ đúng như thế thì tết tây mới xong được.em toàn vẽ đại khái miễn sao đúng về modun đường kính đỉnh dk vòng chia và dk chân đúng tiêu chuẩn là cảm thấy ổn rùi
liệu việc làm thế có đúng và ổn không các br nhỉ,,,,

ME

Active Member
Không ổn tí nào cả.
Các phần mềm bán kèm theo máy cắt dây đều có thể vẽ chính xác biên dạng bánh răng. Nếu dùng các modul cắt dây cảu các phần mềm CAD/CAM khác đều cho phép vẽ được chính xác biên dạng này (thường là dạng thân khai).

ME

Active Member
Để vẽ chính xác biên dạng trong ProE thì chúng ta dùng phương trình mô tả đường cong thân khai. Trong diễn đàn này có mọt bài có đưa các link hướng dẫn vẽ bánh răng thân khai trong ProE. Cách vẽ của họ nó hơi rườm rà 1 tí nhưng cũng tốt.

em không nhớ rõ lắm nhưng trong sổ tay cơ khí có cách vẽ gần đúng của đường thân khai bánh răng đấy !để mai em tìm lại cho chắc ăn.

ME

Active Member
Vẽ như em nói thì ai học cơ khí đều đã vẽ cả rồi. Khi học môn Hình học họa hình đấy.

QuyenQCM

Active Member
Author
Đúng rồi!ai học vẽ kỹ thuật đều đã học cách vẽ mấy cái đường cong dạng này rồi nhưng mà vẽ theo cách ấy thì hơi mất time

S

sunray

tôi nhớ ko nhầm hình như trong Solidwork hoặc autocardmechanical có thư viện về bánh răng đó. bạn vào đó tìm xem sao nha.

Anh ME cho em hỏi 1 chút nha vẽ theo hướng dẫn cuat thầy trịnh chất trong Tính toán hệ dẫn động cơ khí tập II được không ???

ME

Active Member
Mình chẳng còn nhớ tí gì về cách vẽ trong cuốn sách đó cả. Em cứ hỏi đi, nói cụ thể và rõ ràng thì sẽ có người trả lời.

QuyenQCM

Active Member
Author
có phần mềm vẽ biên dạng cho máy cắt dây khá chuẩn đó là twincad mọi người thử seach rồi dùng thử xem