biến cứng khi hàn

Author
mình hay gia công sữa chửa nên cũng thường xuyen hàn. nay xin hỏi là ai có biết cách hàn, hay dòng điện hàn như thế nào, thì mối hàn ít bị chai cứng không vậy. vì mình thấy khi hàn có những sản phẩm ko bị biến cứng nhiều, nhưng cũng có những chi tiết rất cứng, nên mình chưa hiểu vì sao.
Đề tài này mình gởi đã lâu mà chẳng thấy ai góp ý tẹo nào cả nay mình đưa ra 1 ý kiến của riêng mình đó là để giảm độ cứng của mối hàn thì mình tiến hành hàn kéo sao cho vật liệu hàn chảy đỏ lên rồi để nguội từ từ giống khi " ủ" vậy rồi mài nhẹ lớp ngoài là đc. ai còn ý kiến xin đóng góp.

Last edited:
C

co khi HUT

Ðề: biến cứng khi hàn

Để tránh biến cứng khi hàn bạn nên gia nhiệt vật hàn khoảng 300độ,
Để dòng hàn hồ quang nhỏ nhất có thể,
Nên sử dụng dây hàn ( MIG, MAG) thay cho hồ quang tay
Sau khi hàn xong cần phải ủ lại vật hàn bằng cát khô hoặc tốt nhất là vôi bột.
Chúc bạn thành công.

Nếu bạn muốn vật hàn đạt độ cứng rất cao để chống mài mòn đặc biệt thì có thể dùng que hàn Philhard 711
độ cứng đạt 60HRC
Ứng dụng hàn đắp cứng:
[MEDIA=youtube]QZvS1I2e2-w[[/MEDIA]/URL] [URL][MEDIA=youtube]zdg5ZFy53mQ[[/MEDIA]/URL]

mình hay gia công sữa chửa nên cũng thường xuyen hàn. nay xin hỏi là ai có biết cách hàn, hay dòng điện hàn như thế nào, thì mối hàn ít bị chai cứng không vậy. vì mình thấy khi hàn có những sản phẩm ko bị biến cứng nhiều, nhưng cũng có những chi tiết rất cứng, nên mình chưa hiểu vì sao.
Đề tài này mình gởi đã lâu mà chẳng thấy ai góp ý tẹo nào cả nay mình đưa ra 1 ý kiến của riêng mình đó là để giảm độ cứng của mối hàn thì mình tiến hành hàn kéo sao cho vật liệu hàn chảy đỏ lên rồi để nguội từ từ giống khi " ủ" vậy rồi mài nhẹ lớp ngoài là đc. ai còn ý kiến xin đóng góp.
Biến cứng khi hàn hay sau khi hàn hay sau khi làm việc???

Bạn có thể mô tả lại quá trình bạn hàn đc k?
Bạn hàn bằng que gì? Trên nên vật liệu gì? Cụ thể việc biến cứng ntn???