các bác cho em hỏi cách vẽ hình này với ạ

• Thread starter kaka_nt09
  • Ngày mở chủ đề
Ðề: các bác cho em hỏi cách vẽ hình này cái

Bạn cho hình có kích thước chính xác đi (hình vẽ tay của bạn phần sau không thấy được gì)
Theo mình thì có thể dùng:
1. swept thêm đường dẫn phụ
2. Lofted qua nhiều biên dạng

K

kaka_nt09

Author
Ðề: các bác cho em hỏi cách vẽ hình này với ạ

cũng không cần chính xác, chỉ cần cách vẽ thôi, mình cũng loft rồi mà không dc như ý muốn,
biên dạng đường dẫn
[/URL][/IMG]

cái này có gì khó đâu có rất nhiều cách vẽ cái này tuy mình không dùng solid nhưng mình nghĩ các phần mềm là tương đương
C1 : vẽ 1 đường không cần nghiêng đoạn cuối nhưng biên dạng trùng với biên dạng như hình của bạn rồi extrut lên vẽ 1 đường khác có cái đoạn đầu là thẳng và cái đoạn sau nghiêng lên 10 độ vậy khi 1 mặt phẳng chém nhau sẽ tạo ra 1 giao tuyến đúng như bạn mong ước trong catia có lệnh combine bạn không cần vẽ mặt mà kích combine chọn 2 đường thẳng nó sẽ lấy cho bạn đường giao tuyến ok luôn là 1 đường 3D
C2 : vẽ cái đoạn không cần nghiêng đó rồi đến cái doạn nghiêng thì tạo 1 cái plane trong phần mềm nào cũng có cái này tạo mặt phẳng Sket cho nó nghiêng 10 độ rồi vẽ cái đường còn lại trên sket đó là đc

chau2707

Active Member

cái này có gì khó đâu có rất nhiều cách vẽ cái này tuy mình không dùng solid nhưng mình nghĩ các phần mềm là tương đương
C1 : vẽ 1 đường không cần nghiêng đoạn cuối nhưng biên dạng trùng với biên dạng như hình của bạn rồi extrut lên vẽ 1 đường khác có cái đoạn đầu là thẳng và cái đoạn sau nghiêng lên 10 độ vậy khi 1 mặt phẳng chém nhau sẽ tạo ra 1 giao tuyến đúng như bạn mong ước trong catia có lệnh combine bạn không cần vẽ mặt mà kích combine chọn 2 đường thẳng nó sẽ lấy cho bạn đường giao tuyến ok luôn là 1 đường 3D
C2 : vẽ cái đoạn không cần nghiêng đó rồi đến cái doạn nghiêng thì tạo 1 cái plane trong phần mềm nào cũng có cái này tạo mặt phẳng Sket cho nó nghiêng 10 độ rồi vẽ cái đường còn lại trên sket đó là đc
- "Cái này có gì khó đâu" : lý thuyết phải đi đôi với thực hành, bác vẽ thử đi để mọi người không nói bác đang chém gió.
- Khả năng của tôi có hạng nên chỉ vẻ được thế này :

- File : http://www.mediafire.com/download/x33uqr5fddt3x9z/Solid_2010_-_Part.rar