Các câu hỏi bánh răng mời post vào đây.

TYA

Well-Known Member
Author
Bên dưới là một số vd những câu hỏi nhiều hơn 1 năm hầu như không được đáp.
Thời gian đã qua nhưng vấn đề không cũ. Các bạn có thể hỏi ở đây, mình cố gắng giúp.
Thân!

Nhờ mọi người giúp em tính toán dịch chỉnh cho bánh răng sau (em tính nhung lại sai lech với thực tế nhiều)
Số răng Z=19, modul m=13, Góc nghiêng =13.
khoảng cách tâm aw=470. đường kính đỉnh răng da=284.2. đường kính chân răng df=222 ( da và df la em đo thục tế).
bánh răng an khớp có z=51, m=13.

₩₩₩₩₩₩₩
Có anh, chị nào đã từng dùng con dao phay lăn răng (topping Hob)-loại dao mà gia công luôn cả đường kính đỉnh răng nữa ấy.xin cho em hỏi: khi dùng dao này gia công bánh răng trụ răng nghieng thì có vấn đề gì không-Quan hệ giữa đường kính đỉnh răng và bước răng ấy, vì có thể sảy ra trường hợp kích thước bước răng đã OK nhưng kích thước của đỉnh răng lại NG. Làm thế nào hả các bác.

₩₩₩₩₩₩₩
Tôi muốn tính toán thiết kế 1 trục răng nghiêng có mn= 1.25, z=8. Nhưng không tính toán được hệ số dịch chỉnh của nó vì số răng quá nhỏ. Thêm nữa cho tôi hỏi về hàm inv- cái hàm này nhìn thấy nhiều nhưng chưa tìm hiểu được. ( thông tin thêm bánh răng ăn khớp co z= 46)
Mong anh em giúp đỡ. Thanks !

C

chuxuanhieu

Ðề: Các câu hỏi bánh răng mời post vào đây.

Các anh chị trong diễn đàn có bác nào biết về máy phay lăn răng NIHONKIKAI không ạ .cho e hỏi về máy và cách tính toán thay bánh răng ở hộp số để tạo ra các số răng khác nhau vơi ạ.Bác nào giúp e với ở xưởng có con này mà em thấy u mê quá