Các chi tiết vẽ với Mcam

T

theoldgoat

Mắc áo

Cám ơn bác TYA, thực hành luôn

Last edited by a moderator:
đại ca ơi anh vẽ đẹp nhỉ nhưng quả khế trông chua qua , khi nao có fip về quê em , em cho ăn khế nhà em , ngọt lắm , anh có tài liệu thiết kế phần anh đang học đây cho em đươc không và cả phần tiện nửa, nghe anh noi em đã phải học 2 đêm thông về phần cơ bản và gia công được một số chi tiế đơn giản rồi cảm ơn anh nhé đại ca !................

paven8880

Active Member
bạn TYA dùng lệnh Sweep ah? bạn "lượn" đường spin đẹp wá! Mình cũng vẽ hình trái tim rồi. mình break cạch đỉnh và cạch bên ra rồi tạo thêm đường Spin nối 2 điểm đó (tất nhên phải tạo thêm mf vẽ) làm đường dẫn cho lệnh sweep! Múi khế cũng vậy! quan trọng ta cần biết chọn đường ngang hay dọc hợp lí thôi!!!
lệnh sweep trong MC khá tốt!

paven8880

Active Member
Sao diễn đàn ko xây dựng để post ảnh trực tiếp nhỉ? lòng vòng thấy khó và lâu wá

paven8880

Active Member
Hình bông hồng bạn theoldgoat scan bằng CMM ah? vẽ bằng MC e khó lắm! Hình chai lavie đã khó lắm rồi! Mấy hình bác TYA vẽ cũng pro rồi!!

TYA

Well-Known Member
Author
Hình bông hồng bạn theoldgoat scan bằng CMM ah? vẽ bằng MC e khó lắm! Hình chai lavie đã khó lắm rồi! Mấy hình bác TYA vẽ cũng pro rồi!!

bông hồng là do dữ liệu scan >> wire frame >> coon .

theold... nói vậy đấy.

Hình trái tim và hình quả khế là do 1 lệnh duy nhất tạo ra đấy paven88 !

Lệnh coon ý.

Ở hình trái tim, để đơn giản nên nó được vẽ 1/4 và miror thành 4 mảnh qua trục.

Giả sử cắt trái tim ra làm 4 bởi 2 mặt phẳng thì trên mỗi 1/4 sẽ mang 2 vết cắt . Dựng 2 vết cắt đó (hình 1/2 cây "cơ" trong cỗ bài) = spl và 1/4 elip nối "trung điểm" hai vết đó.

Coon là xong mặt 1/4 trái tim.

Lệnh coon rất chi là ác chiến. Khi nào rảnh mình ví dụ tường tận.

paven8880

Active Member
lệnh Coon tạo thành bởi 3 biên dạng như thế nào? Mình thấy lệnh Sweep mới là hay! coon cũng được nhưng nhiều khi....khó! Lệnh Coon phải tạo như bạn thì mới đc!

paven8880

Active Member
khi nao có time mình post hình lên vây! sử dụng lệnh sweep để vẽ trái tím ý!

TYA

Well-Known Member
Author
Đúng là lệnh coon khó !

Dịp nào tôi sẽ pot bài về lệnh coon. Hình trái tim cần 3 spl để coon như hình vd

Paven đưa hình tạo = sweep lên nhé

paven8880

Active Member

====

Hình trái tim mình vẽ bằng sweep đấy, Hình phải mình xóa bớt 1 phần trái tim để hiện các đường biên. Hình trên cũng tương tự. Nếu vẽ như hình trên chỉ cần sửa là thành quả khế thôi.
Hình mắc áo của bạn Theo vẽ như thế nào? ở chỗ mình có lẽ chỉ dùng scan bằng CMM thôi!

Last edited by a moderator:
Ðề: Các chi tiết vẽ với Mcam

anh wai à,em mới học vẽ mastercam.sao trái tim em vẽ nó bị gấp khúc ở giữa.mong anh chỉ giúp cách anh vẽ trái tim dược không ah.đây là hình trái tim em vẽ.

paven8880

Active Member

Nếu mình không nhầm thì bạn vẽ bằng lệnh Loft bề mặt. Vẽ bằng lệnh này trái tim bị "bẹt" không được phổng phao lắm! hãy chuyển sang lệnh sweep hoặc lệnh coon. Tất nhiên bạn phải vẽ khung dây hợp lí!
thân!

Last edited:

vâng đúng vậy anh paven ạ,em vẽ bằng lệnh lopf.rất cảm ơn anh.mong nhận được sự giúp đỡ của anh.

R

romano_0391

các anh ơi cho em hỏi tý? nếu contour 1 biến dạng không đối xứng thì phải làm thế nào?mong các anh chỉ giáo