các đặc trưng hình học của vật liệu

• Thread starter xuanhao2191
  • Ngày mở chủ đề
X

xuanhao2191

Author
các bác cho em hỏi tra "các đặc trưng hình học của vật liệu"của thép C45 tôi cải thiện
1.modun đàn hồi E,
2.hệ số poatxong G,
3.trọng lượng riêng gama,
4.hệ số dãn nở vì nhiệt anpha,
5.giới hạn bền xích ma b

Em tìm mãi không ra.bác nào có share cho em với.em cảm ơn nhiều he.

Last edited by a moderator:

Pathétique

Active Member
Ðề: các đặc trưng hình học của vật liệu

Bạn trích từ tài liệu nào, về vấn đề gì vậy ? Định nghĩa của các đại lượng trên có thể tìm được trên wikipedia, trong đó có kèm theo bảng giá trị của 1 số loại vật liệu thông dụng.

Gamma, alpha, xích ma b thì tùy mô hình mới biết nó có ý nghĩa gì. Nếu bạn mô tả rõ hơn vấn đề mình có thể giúp bạn.

Chẳng hạn đối với mô hình Norton Voce (1 vài mô hình khác cũng tương tự nhưng không phải tất cả) thì alpha là associated variables của biến đặc trưng cho kinematic hardening, là 1 đại lượng ten xơ bậc 2 thường được kí hiệu là X. Gamma là biến xuất hiện trong mô hình Armstrong Frederick mô tả hiệu ứng evanescent memory (đây là điểm cải tiến so với mô hình Prager).

X

xuanhao2191

Author

cái này không phải mình trích từ vật liệu nào hết.mà mình học môn Thiết Kế Trên Máy tính thầy cho bài tập lớn thiết kế bộ truyền bánh răng.trong đó có chọn vật liệu làm trục,làm bánh răng và ghi các đặc trưng hình học(modun dàn hồi E,hệ số poatxong,trọng lượng riêng Gama,hệ số dẫn nhiệt anhpha,ứng suất kéo xichma b) của vật liệu đó ra thui.thầy nói là tra trong cuốn "thiết kế chi tiết máy" mà mình tìm hổng ra.không bít mấy cái bảng đó ở đâu nữa.hic.bạn giúp mình với he.tks bạn trước nghe.

Pathétique

Active Member

Mình không có cuốn đó nên mình không biết. Tuy nhiên bạn tìm trên wikipedia là ra thôi.

Lần trước mình tưởng bạn tìm hệ số trong mô hình visco elasto plastic mới phức tạp, chứ mấy hằng số bạn nói đến đều quen thuộc cả. Bạn đừng chỉ tìm trong sách, trên mạng nhiều lắm.

Nếu bạn vẫn chưa tìm ra thì mình sẽ giúp bạn tìm tiếp.

xích ma b là xích ma bền cho phép đó bạn,mình cũng đang làm bt này nè,mình chưa học xong mấy môn chuyên ngành nên khó làm quá,cũng đang bí đoạn này

Pathétique

Active Member

Các bạn cho mình tên hoặc loại vật liệu, mình tìm thử xem.

em tìm trên vikipedia mà không có cái bảng nào hết.anh bít thì cho em cái link đi.em có cái bánh răng làm bằng thép c45,giờ muốn tra các thông số trên để làm bài tập.thank anh trước

mà anh cho em hỏi ký hiệu "n.a" trong bảng là gì vậy?

Pathétique

Active Member

n.a. là not available. Em xem đủ các thông số em cần chưa?