Cách chọn mặt để gia công trong mastercamx

• Thread starter Xuân Lãm
  • Ngày mở chủ đề
X

Xuân Lãm

Author
Các bác ơi chỉ giúp mình vời khi gia công mặt cong chẳng hạn mặt cầu lõm hay lồi gì đó làm sai để chon vào bề mặt đó được nhỉ ( khi chon chain)Cảm ơn các bác chỉ giáo

paven8880

Active Member
Các bác ơi chỉ giúp mình vời khi gia công mặt cong chẳng hạn mặt cầu lõm hay lồi gì đó làm sai để chon vào bề mặt đó được nhỉ ( khi chon chain)Cảm ơn các bác chỉ giáo
Trc hết bạn phải chọn kiểu gia công là surface. sau đó mới chọn kiểu gia công bề mặt theo dạng chay dao nào rồi chọn bề mặt gia công. Theo mình hiểu (vì thấy bạn nói là"khi chọn chain") thì có lẽ bạn chưa vào đúng kiểu gia công bề mặt rồi!

X

Xuân Lãm

Author
không được đồng chí bạn ạ! ví dụ trong mastercamx thi khi vào kiệu phay pocket hay surface rough chẳng hạn thì nó xuất hiện một bảng chian khi đó chon biên dạng cần gia công. nhưng vấn đề là ở đây mình muốn chọn một mặt cong lối hoặc lõm như bạn đã gia công khuôn chai đó. bạn dùng cách nào chọn được chỉ cho mình với. thêo như bạn post trên mình thực hiện vẫn mắc chỗ ấy.
Còn anh mastercam9 thì không có bảng chian như vậy mình vẫn mắc là không chọn được biên dạng lnhuw long bạn gia công khuôn chai như vậy. có phẩi đánh dấu > này không? nêu đánh dấu đó thì như thế nào mong bạn giúp đỡ. Cảm ơn đồng chí bạn nhé!

không được đồng chí bạn ạ! ví dụ trong mastercamx thi khi vào kiệu phay pocket hay surface rough chẳng hạn thì nó xuất hiện một bảng chian khi đó chon biên dạng cần gia công. nhưng vấn đề là ở đây mình muốn chọn một mặt cong lối hoặc lõm như bạn đã gia công khuôn chai đó. bạn dùng cách nào chọn được chỉ cho mình với. thêo như bạn post trên mình thực hiện vẫn mắc chỗ ấy.
Còn anh mastercam9 thì không có bảng chian như vậy mình vẫn mắc là không chọn được biên dạng lnhuw long bạn gia công khuôn chai như vậy. có phẩi đánh dấu > này không? nêu đánh dấu đó thì như thế nào mong bạn giúp đỡ. Cảm ơn đồng chí bạn nhé!
Chi tiết gia công của bạn lấy từ phần mềm nào? Và định dạng gì? Nếu bạn lưu ở định dang *.step, *.igs ở phần mềm khác đưa sang MasterCAM X sẽ chọn được mặt cong đó.
Mặt cong chỉ chọn cho các chu trình surface chứ bạn dùng pocket 2D mà chọn mặt cong thì.....?

Last edited:
X

Xuân Lãm

Author
bạn pavencos bài về gia công khuôn chai trong mastercam 9 làm sao bạn chọn được biên dang trong khuông vậy mình cùng đang muốn hỏi cái đó, trong mastercam x và mastercam9

paven8880

Active Member
bạn pavencos bài về gia công khuôn chai trong mastercam 9 làm sao bạn chọn được biên dang trong khuông vậy mình cùng đang muốn hỏi cái đó, trong mastercam x và mastercam9
Thực ra nói là gia công khuôn chai thì thực sự làm nhiều người ko phục đâu! khuôn chai phực tạp hơn! cái đó thuần tuý chỉ để tăng kỹ năng MC9 thôi!
đầu tiên mình vẽ chai là khối solid sau đó dùng lệnh cộng trừ khối với khối hộp là ra nửa "khuôn". Xin nói là lệnh cộng trừ khôi rất hay! phát huy nó vẽ đc khối hình đấy!!!!
Có nó rồi thì dùng lệnh tạo bề mặt Creat surface from solid. Sau đó gia công bề mặt bình thường mà!!

Trời ơi! lại lệnh cộng trừ khôi nữa à! mình chưa làm mcam này nhiều nên nhờ cao thủ chỉ cho vài chiêu đi .
khám phá kho tàng của nhân loại cũng không phải là dễ? xin chỉ giáo

paven8880

Active Member
Trời ơi! lại lệnh cộng trừ khôi nữa à! mình chưa làm mcam này nhiều nên nhờ cao thủ chỉ cho vài chiêu đi .
khám phá kho tàng của nhân loại cũng không phải là dễ? xin chỉ giáo
Xin lỗi! mình đang ở chỗ bạn ko có MC nên ko chỉ đc. Hứa là ngày mai mình sẽ post nhé! Thông cảm!

bac paven dạo này không bận việc hay sao không thấy lên mang nữa?bác đang công tác ở đâu vậy?