Cách tính khối lượng que hàn cho một mét dài.

• Thread starter traihdvn
  • Ngày mở chủ đề
T

traihdvn

Author
Bạn nào có kinh nghiệm về hàn, hay có phần mềm liên quan tới cách tính khối lượng que hàn chỉ giúp mình với!

Ðề: Cách tính khối lượng que hàn cho một mét dài.

Phải chăng người hỏi muốn hỏi " cần bao nhiêu kg que hàn để hàn được đường hàn dài 1m"

Theo mình thì bác này muốn hỏi: Cách tính khối lượng que hàn thông qua các mối hàn hoặc các kiểu hàn...trong một mét dài
phải không ta :-?

N

ngochoi

Author

Bạn nào có kinh nghiệm về hàn, hay có phần mềm liên quan tới cách tính khối lượng que hàn chỉ giúp mình với!
Những người làm dự toán cho kết cấu khung thép rất quan tâm tới vấn đề này, tính bó hay tính từng que rất khó, đơn vị mua hay đơn vị làm dự toán cũng đều tính là kg.
Cái này cũng tùy từng kết cấu hàn, có kết cấu phải hàn 2 lớp, có kết cấu hàn 3 lớp, có kết cấu hàn máy dây, có kết cấu hàn que, phương pháp tính que hàn cũng tính cho từng phương pháp hàn, tư thế hàn, bậc thợ hàn, và vật liệu que hàn,...(ví dụ: phương pháp hàn dầm hàn bằng máy dây khác với hàn que, hàn dây lại tính thêm thuốc hàn,..).
theo kinh nghiệm của tớ bạn hãy tính chi phí que hàn(kg) theo thời gian hoàn thành công việc hàn, số người hàn để hoàn thành công việc đó.

Q

quangbk

Author

chào bạn . bạn có thể tìm và tham khảo cuốn Sổ tay định mức tiêu hao vật liệu và năng lượng điện trong hàn của PGS, PTS Hoàng Tùng. Trong đó mô tả rất kỹ về que hàn , các phương pháp hàn và tính khối lượng que hàn cần thiết cho các loại mối hàn.

Em mạo muội góp ý vs anh như sau.Trước hết để tính được khối lượng que hàn cần hàn cho 1 m dài,anh phải tính được diện tích đắp của kim loại que hàn cho 1 đơn vị diện tích mặt cắt ngang trên đường hàn,sau đó nhân với chiều dài của đường hàn,Vậy ta được thể tích kim loại que hàn đã hàn vào đường hàn đó.Sau đó nhân với khối lượng kim loại làm que hàn,nhân tiếp với hệ số an toàn trong quá trình hàn.Sau đây là công thức minh họa:

Theo cách tính của e,nếu có gì sai mong các anh chỉ giáo!

Last edited:

Bạn có thể sử dụng công cụ trực tuyến này.. Nếu Hữu ích thanks.. Hoặc bạn có thể trao đổi trong Trang Chinh thức Cộng đồng Công Nghệ Hàn VN (vnwelding) trên Facebook: http://www.facebook.com/vnwelding