Cho em hỏi cách gia công lỗ bậc trong Master Cam X2

• Thread starter trieuchau
  • Ngày mở chủ đề
T

trieuchau

Author
anh em nào biết thì chỉ dùm mình với! lỗ nhỏ phi 10 thì có thể khoan nhưng lỗ lớn phi 14 thì phải làm sao?nếu khoan thì sẽ tạo vết lõm (ko phải bậc), mà nếu phay thì???

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
trieuchau viết:
anh em nào biết thì chỉ dùm mình với! lỗ nhỏ phi 10 thì có thể khoan nhưng lỗ lớn phi 14 thì phải làm sao?nếu khoan thì sẽ tạo vết lõm (ko phải bậc), mà nếu phay thì???
Lỗ bậc đó có thể dùng mũi khoét! Xịn nữa thì dùng mũi khoan khoét tổ hợp để gia công đồng thời cả 2 lỗ em à!

WJT.

T

trieuchau

Author
wjt viết:
trieuchau viết:
Lỗ bậc đó có thể dùng mũi khoét! Xịn nữa thì dùng mũi khoan khoét tổ hợp để gia công đồng thời cả 2 lỗ em à!

WJT.
anh có thể nói rõ chút nữa ko ạh,e vẫn ko hiểu. Dùng mũi khoét là công cụ nào trong Master Cam X2 vậy a?

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Master Cam thì mình chưa dùng bao giờ! Nhưng về nguyên lý gia công nói chung là nên như thế em à! Em chịu khó mầy mò thêm trong đó! Chắc nó vẫn phải tuân theo những điểm chung thôi!

WJT.

T

trieuchau

Author
wjt viết:
Master Cam thì mình chưa dùng bao giờ! Nhưng về nguyên lý gia công nói chung là nên như thế em à! Em chịu khó mầy mò thêm trong đó! Chắc nó vẫn phải tuân theo những điểm chung thôi!

WJT.
thanks a đã quan tâm. E đã làm được rồi, chỉ cần vào drill toolpath nhưng chọn mũi phay thì sẽ gia công được lỗ bậc đó. Theo cách làm của em thì phải chọn mũi dao phay trong thư viện trước, rồi mới chọn drill toolpath thì mới có thể gia công được. Nếu ko thì khi vào drill toolpath sẽ chỉ có mũi khoan mà ko có mũi phay theo yêu cầu.
Hi vọng bạn nào gặp trường hợp này sẽ biết cách này (hoặc nhiều cách hay hơn) mà giải quyết :)

D

dondoan

Author
Dùng như vậy cũng được ,nhưng nhớ vào phần parameter chỉnh lại option,cheap break,G73 ,hoặc 83 thì mới được,không thì chỉ làm coi cho vui thôi chứ không có thực dụng trên máy.Phần lỗ bậc đó gọi là counter bore gọi tắt là C bore nên dùng pocket mill,vào toolpath --->Mill --->pocket... khi làm sau đó nên vào phần parameter chỉnh lại cho phần lối ra vào ( entry,exit ) của dao ở giữa lỗ thì mới được. :D

H

hungct

Author
Ðề: Cho em hỏi cách gia công lỗ bậc trong Master Cam X2

Xin hoi ve gia cong chu trong MASTER CAM X,khac chu?Cam on ae!

Ðề: Cho em hỏi cách gia công lỗ bậc trong Master Cam X2

Theo mình thì để thực hiện nguyên công gia công lỗ bậc thì có thể thực hiện như trình tự sau :

Dao thứ 1 :dùng mũi khoan điểm 90 độ để khoan và vạt góc trước.(nếu không vạt góc thì dùng mũi khoan lấy tâm -spot drill).

Dao thứ 2 :khoan lỗ bậc trên trước có thể dùng mũi khoan lỗ chữ U,hoặc mũi khoét. gia công đạt độ sâu.

Dao thứ 3 :khoan lỗ suốt.
Không cần phải phay pocket nếu như đường kính lỗ bậc không lớn lắm.
Vẫn có thể có nhiều cách làm khác,còn tùy vào kích thước lỗ bậc kìa.Nói đại khái thì khó giải....

Ðề: Re: Cho em hỏi cách gia công lỗ bậc trong Master Cam X2

E đã làm được rồi, chỉ cần vào drill toolpath nhưng chọn mũi phay thì sẽ gia công được lỗ bậc đó. Theo cách làm của em thì phải chọn mũi dao phay trong thư viện trước, rồi mới chọn drill toolpath thì mới có thể gia công được. Nếu ko thì khi vào drill toolpath sẽ chỉ có mũi khoan mà ko có mũi phay theo yêu cầu.
Hi vọng bạn nào gặp trường hợp này sẽ biết cách này (hoặc nhiều cách hay hơn) mà giải quyết :)
Chưa chính xác, nếu muốn gia công phần bậc một cách chính xác thì MC đã có phần Cirmill trong phần Circle Paths, khi đã chọn toolpath này thì ta có thể dùng dao nhỏ( VD fi 10) để gia công lỗ lớn( VD fi 14 như trong trường hợp cụ thể này).